Tính giá vốn hàng nhập khẩu

• Thread starter ngocanhsutu
  • Ngày gửi
N

ngocanhsutu

Guest
2/12/09
1
0
0
38
Thanh Xuân - Hà Nội
Em chào các anh các chị!
Em mới làm kế toán nên có nhiều cái không rõ. Công ty em nhập khẩu máy tính xách tay. Em muốn tính giá vốn hàng nhập khẩu thì tính như thế nào thì chính xác. Bởi tỷ giá trên tờ khai nhập khẩu là tỷ giá liên ngân hàng, tỷ giá đô công ty em phải thanh toán cho người cung cấp thì cao hơn tỷ giá trên tờ khai ( có đơn hàng còn cao hơn cả tỷ giá bán ra của ngân hàng vì phải mua đô ngoài mà) Em là kế toán nội bộ, sếp muốn biết rõ lãi lỗ từng tháng ra sao. vậy em sẽ phải tính giá vốn như thế nào là hợp lý ? Em tính đúng trên tờ khai + số tiền chênh lệch tỷ giá + tất cả các chi phí phát sinh ngoài chi phí trên tờ khai ? hay là tính giá vốn = ( đơn giá trên hợp đồng thương mại + thuế NK + tất cả chi phí phát sinh ) x tỷ giá thực tế mà công ty mua đô để thanh toán cho người bán?
Rất mong mọi người giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TrinhLTT

Guest
Bạn sử dụng phương pháp sau là hợp lí,phải tính giá vốn dựa vào tỷ giá mình thanh toán cho nhà cung cấp.

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn
Em chào các anh các chị!
Em mới làm kế toán nên có nhiều cái không rõ. Công ty em nhập khẩu máy tính xách tay. Em muốn tính giá vốn hàng nhập khẩu thì tính như thế nào thì chính xác. Bởi tỷ giá trên tờ khai nhập khẩu là tỷ giá liên ngân hàng, tỷ giá đô công ty em phải thanh toán cho người cung cấp thì cao hơn tỷ giá trên tờ khai ( có đơn hàng còn cao hơn cả tỷ giá bán ra của ngân hàng vì phải mua đô ngoài mà) Em là kế toán nội bộ, sếp muốn biết rõ lãi lỗ từng tháng ra sao. vậy em sẽ phải tính giá vốn như thế nào là hợp lý ? Em tính đúng trên tờ khai + số tiền chênh lệch tỷ giá + tất cả các chi phí phát sinh ngoài chi phí trên tờ khai ? hay là tính giá vốn = ( đơn giá trên hợp đồng thương mại + thuế NK + tất cả chi phí phát sinh ) x tỷ giá thực tế mà công ty mua đô để thanh toán cho người bán?

MẤY CÁCH BẠN NÓI MÌNH THẤY RẤT KHÁC SO VỚI CÁCH MÌNH LÀM LẤU NAY.CÔNG TY MÌNH LÀM BÊN XUẤT NHẬP KHẨU HÀNG.TÍNH GIÁ VỐN THEO CÁCH NÀY, BẠN THAO KHẢO NHA.
TRÊN TỜ KHAI THỂ HIỆN NHƯ SAU: TRỊ GIÁ LÔ HÀNG 2.000, TỈ GIÁ 19.100.PHÍ VẬN CHUYỂN 100 ĐÔ (NHẬP HÀNG THEO GIÁ fob), THUẾ nk 3%, THUẾ VAT 10%, ĐẾN LÚC THANH TOÁN, TỈ GIÁ ĐÔ 19.200, HẠCH TOÁN NHƯ SAU"
N1561/C331A: 2.000*19.100 (X)
N1562/C331B: 100 * 19.100 (Y)
N1561/C3333: (X+Y) * 3% (Z)
N 1331/C33312: (X + Y + Z)*10%
LÚC THANH TOÁN:
N331A/C1121: 2.000*19.200 (H)
N635/C331A: CHÊNH LỆCH H - X
N331B/C1121: 100*19.200 (G)
N635/C331B: CHÊNH LỆCH G-Y
GIÁ SỬ LÚC THAH TOÁN CƯỚC TÀU CŨNG LA TỈ GIÁ 19.200 NHÉ.
GIÁ VỐN CỦA LÔ HÀNG NÀY SẼ LÀ X+Y+Z
CÒN CÁC CHI PHÍ PHÁT SINH THÌ KHÔNG ĐƯA VÔ ĐÂY NỮA MÀ ĐƯA VÔ TK 642, HOĂC 635 NHE,

• Like
Reactions: sneezes_k
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Em chào các anh các chị!
Muốn biết lãi thực / lỗ thực thì phải dùng số liệu thực => phải dùng tỷ giá thực tế.

myyen9999 nói:
CÒN CÁC CHI PHÍ PHÁT SINH THÌ KHÔNG ĐƯA VÔ ĐÂY NỮA MÀ ĐƯA VÔ TK 642, HOĂC 635 NHE
Nếu CP phát sinh liên quan trực tiếp đến giá thành của lô hàng thì tại sao lại không đưa "vô đây" nữa?
Chẳng hạn sau khi mua máy tính về, để bán được máy thì cần chi ra chi phí quảng cáo, chi hoa hồng,.... => những phí này người ta phân bổ trực tiếp cho hàng bán ra chứ chẳng ai đưa vào CP quản lý cả. Hơn nữa - đây là kế toán nội bộ - cần phải cộng vào giá thành tất cả các khoản CP phát sinh (kể cả không hợp lý hợp lệ để hạch toán kế toán thuế) thì mới biết được lời / lỗ thật.

L

LaiKieu

Guest
Hàng Nhâph khẩu

Mình thấy cách hạch tóan như myyen9999 là ok. Ở cty mình cũng hạch toán như vậy, sau khi hạch tóan theo tờ khai thì phần chênh lệc lúc thanh tóan cho vào TK 635/TK515.
Cty mình hạch tóan các phí khác như phí lưu kho, phí làm tờ khai cũng cho vào TK 1562.
Nợ 1562/ Có 331.

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn
Muốn biết lãi thực / lỗ thực thì phải dùng số liệu thực => phải dùng tỷ giá thực tế.

Nếu CP phát sinh liên quan trực tiếp đến giá thành của lô hàng thì tại sao lại không đưa "vô đây" nữa?
Chẳng hạn sau khi mua máy tính về, để bán được máy thì cần chi ra chi phí quảng cáo, chi hoa hồng,.... => những phí này người ta phân bổ trực tiếp cho hàng bán ra chứ chẳng ai đưa vào CP quản lý cả. Hơn nữa - đây là kế toán nội bộ - cần phải cộng vào giá thành tất cả các khoản CP phát sinh (kể cả không hợp lý hợp lệ để hạch toán kế toán thuế) thì mới biết được lời / lỗ thật.

nếu muon biet lai lo that su cua lo hang do theo cach cua ban gi lam ke toan noi bo ay thi cu cong het nhung khoan chi phi lien quan toi hang hoa do vay thoi.con hach toan thi lam sao ma chi phi quang cao hoa hong lai dua vo gia von duoc ha ban.con chenh lech ti gia nua.Quang cao thi la 641, hoa hong la 642, chi phi lai lo la 635 hay 515.ban coi lai cach hach toan cua minh di nha.

W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
Hàng nhập khẩu có nhiều cách tính giá nhập kho, quan trọng là bạn nhập kho theo tỷ giá nào thì bạn phải nắm rõ và theo dõi chênh lệch cho chính xác, có nghĩa là dù tình theo tỷ giá nào thì cộng tiền hàng và chênh lệch thì tất cả các tỷ giá đều phải bằng nhau.Tuy nhiên khi làm thực tế rồi thì đa phần là sẽ lấy tỷ giá hải quan để tính giá nhập kho, chênh lệch bao nhiêu cho hết vào TK chênh lêch 635/515. Còn lý thuyết là bạn sẽ phải lấy tỷ giá thực tế để nhập kho.Mình đã nhận được 1 bài học kinh nghiệm khi đưa ra ý kiến của bản thân khi còn ngồi trên ghế nhà trường là e tính giá nhập theo tỷ giá thực tế, thế là bị sếp mất lòng tin vào mình nghĩ là mình tính sai vì c kế toán trc ko tính thế.hic.suýt nữa thì nghỉ việc

H

huyenkt87

Sơ cấp
12/5/10
42
0
0
hà nội
Chào các bạn! Mình mới đi làm tại một công ty chuyên nhập khẩu nên cũng muốn tham gia đề tài này cùng mọi người.
theo mình nghĩ hạch toán như bạn MYYEN999 là đúng nhưng phần chênh lệch khi thanh toán phải đưa vào tài khoản 413: chênh lệch tỷ giá chứ.
- còn trong TH mà bạn là kế toán nội bộ thì các chi phí khác đi kèm có hóa đơn hay ko đều phải hạch toán vào giá thành hàng hóa để xác định lỗ/lãi thực tế
- Ngay cả việc bạn mua đô ở ngoài thì khi trả thì hạch toán theo tỷ giá ngân hàng. phần chênh lệch giữa giá đô mua ngoài và giá đô ngân hàng chỉ đc hạch toán trong kế toán nội bộ và hạch toán vào giá thành hàng hóa.

W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
Chào các bạn! Mình mới đi làm tại một công ty chuyên nhập khẩu nên cũng muốn tham gia đề tài này cùng mọi người.
theo mình nghĩ hạch toán như bạn MYYEN999 là đúng nhưng phần chênh lệch khi thanh toán phải đưa vào tài khoản 413: chênh lệch tỷ giá chứ.
- còn trong TH mà bạn là kế toán nội bộ thì các chi phí khác đi kèm có hóa đơn hay ko đều phải hạch toán vào giá thành hàng hóa để xác định lỗ/lãi thực tế
- Ngay cả việc bạn mua đô ở ngoài thì khi trả thì hạch toán theo tỷ giá ngân hàng. phần chênh lệch giữa giá đô mua ngoài và giá đô ngân hàng chỉ đc hạch toán trong kế toán nội bộ và hạch toán vào giá thành hàng hóa.

bạn làm ở cty chuyên về XNK thế bạn có phải là kế toán ko TK 413 là chênh lệch tỷ giá nhưng là dùng cho giai đoạn XDCB.Còn việc mua giá đô ngoài thì vẫn được hạch toán bình thường nhưng ở trong ngưỡng cho phép nào đấy đối với tỷ giả của ngân hàng, mình ko nhớ rõ là được phép lớn hơn tỷ giá ngân hàng là bao nhiều, vì cũng như lãi suất đi vay cũng thế, vay bên ngoài đc phép chịu lãi suất cao hơn 150% so với lãi suất cơ bản của ngân hàng nhà nước mà

Sửa lần cuối:
H

huyenkt87

Sơ cấp
12/5/10
42
0
0
hà nội
bạn làm ở cty chuyên về XNK thế bạn có phải là kế toán ko TK 413 là chênh lệch tỷ giá nhưng là dùng cho giai đoạn XDCB.Còn việc mua giá đô ngoài thì vẫn được hạch toán bình thường nhưng ở trong ngưỡng cho phép nào đấy đối với tỷ giả của ngân hàng, mình ko nhớ rõ là được phép lớn hơn tỷ giá ngân hàng là bao nhiều, vì cũng như lãi suất đi vay cũng thế, vay bên ngoài đc phép chịu lãi suất cao hơn 150% so với lãi suất cơ bản của ngân hàng nhà nước mà

Như mình nói ở trên là mình mới đi làm nên mình chỉ đưa ra ý kiếm của mình dựa vào sách vở chứ thực tế thì kinh nghiệm của mình chưa có nhiều. Nên mình muốn hỏi bạn thêm là mình thấy chênh lệch tỷ giá mình đã học toàn đưa vào tk413 thôi( Chỉ cần biết là có chênh lệch về tỷ giá), rồi cuối kỳ đánh giá chênh lệch mà. Vậy nếu mua đô bên ngoài thì chênh lệch sẽ cho vào 635/ 515 à? và nếu đúng bằng tỷ giá ngân hàng thì phần chênh lêch giữa lúc mua hàng và trả tiền cũng cho vào tk 635/515 pai ko bạn?

C

congaconvit

Guest
11/1/08
26
0
0
Phú Thọ
Không biết các Ngân hàng khác thế nào, chứ bên mình giao dịch ở 3 ngân hàng, thì khi ngân hàng không có USD bán cho DN, DN phải tự đi mua đô ở ngoài, ví dụ DN mua USD ở ngoài là 19200, sau đó lại phải đem USD đó bán lại cho Ngân hàng bang tỷ giá của Ngân hàng 19100( nhưng phải đứng tên 1 cá nhân nào đó, chứ không phải của DN đâu nhé), và khi làm thủ tục thanh toán thì Ngân hàng lại bán lại cho mình với mức USD đó bằng chính tỷ giá Ngân hàng mua của mình, và cái khoản chênh 100 đồng kia chẳng thể hạch toán vào đâu được cả
Thời điểm này thì Ngân hàng lại không chấp nhận kiểu đó, do Ngân hàng đang có USD để bán, chuối thế đấy. Khi nào đô trên thị trường cao hơn ngân hàng thì bắt DN mua ngoài, và ngược lại

Còn về hạch toán chênh lệch tỷ giá khi mua hàng nhập khẩu thì hạch toán giống bạn ở trên, phân chênh lệch đó đưa qua TK 635/515

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn
- còn trong trường hợp mà bạn là kế toán nội bộ thì các chi phí khác đi kèm có hóa đơn hay ko đều phải hạch toán vào giá thành hàng hóa để xác định lỗ/lãi thực tế

Bạn cứ yên tâm đưa chênh lệch tỉ giá chỗ này vô Tk 635 nhé.còn bên 413 thì không liên quan vào cái khoản này nhe.ah, hôm bữa nói nhầm, chi phi hoa hong va quang cao đều đưa vô 641,

V

VoThiThuBa

Trung cấp
10/7/09
52
3
8
Tp. HCM
Tài khỏan 635 này mà quá cao thì hay bị kiểm tóan xuất phí , vì thực tế trừơng hợp này không phải là phần chi phí tài chính thực tế phát sinh, tỷ giá trên tờ khai không phải là tỷ giá thực trả của lô hàng mà doanh nghiệp tự đặt ra rồi tính lải , lổ , lại thêm phần rắc rối cho kế tóan . Khi chưa có tỷ giá thì các bạn có thể lấy tỷ giá hiện tại ở mức cao nhất để tạm tính giá trị lô hàng thì tỷ lệ rủi ro càng thấp .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA