Hạch toán vào 154 hay 156?

• Thread starter tiuboiboi
  • Ngày gửi
T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
cty mình nhận lập trình máy cho khách hàng nhưng cty mình k làm mà thuê lại một cửa hàng lập trình, cửa hàng này có xuất hoá đơn bán hàng thông thường cho mình. Vậy cho mình hỏi mình nên hạch toán khoản này vào 154 hay 156 thì đúng?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
cty mình nhận lập trình máy cho khách hàng nhưng cty mình k làm mà thuê lại một cửa hàng lập trình, cửa hàng này có xuất hoá đơn bán hàng thông thường cho mình. Vậy cho mình hỏi mình nên hạch toán khoản này vào 154 hay 156 thì đúng?

TK 156 bạn nhé.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp

Cty bạn lập trình cho khách hàng và thuê cửa hàng khác làm, và cửa hàng đó xuất HĐ cho cty bạn, vậy được coi như cty bạn là Cty TM chứ ko phải trực tiếp lập trình, nên bạn hạch toán vào TK156.

good luck!

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM

Bạn hạch tóan vào TK 156.

T

TrinhLTT

Guest
156 bạn nhé,vì công ty bạn là công ty thương mại mà

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Lập trình thuộc hoạt động dịch vụ nên tính giá thành. HT 154 đi (QĐ48)

M

Mailinhchi

Sơ cấp
21/8/09
7
0
0
Hà nội
Theo mình hạch toán vào TK 154 hoặc 632 chứ không phải là 156 vì Cty bạn thuê người làm

H

huechi89

Sơ cấp
10/5/09
18
0
0
44
Ha noi
Theo mình hạch toán vào TK 154 hoặc 632 chứ không phải là 156 vì Cty bạn thuê người làm

Theo mình nghĩ thì ht vào 156 vì cty đi thuê nhưng họ xuất hóa đơn cơ mà, 154 trong trường hợp hóa đơn vẫn mang tên cty mình.

T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
Chài ai, mỗi người mỗi ý mình k bít phải hạch toán vào đâu thì đúng nhất nữa.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
cái này phải là 154 chứ sao 156 được.đọc kỹ lại thì thấy là hạch toán vào 156 cũng đúng xem như một hoạt đôngj thương mại. 156 đi bạn ui cho nó tiện.

Sửa lần cuối:
N

NguyetTung

Guest
17/9/09
14
0
0
Hà Nội
cái này phải là 154 chứ sao 156 được.

Mình cũng cùng quan điểm này.Phải là 154 rồi sau về công ty bạn chắc chắn còn phát sinh thêm nhiều chi phí về vụ làm ăn này nữa thì cũng cộng vào 154 rồi ra giá thành mà tính với khách hàng nữa chứ.Cái này nôm na như mình hiểu là 1 dạng thuê ngoài gia công (xuất nvl hoặc là bán thành phẩm).cho hết vào 154.Phần mềm là sản phẩm và lập trình là sản xuất.

Q

quochung1610

Sơ cấp
28/8/08
5
0
0
39
can tho
như thế này nhé:
TK 154 chỉ hạch toán vào khi cty suất NVL cho hoạt động sản xuất.
Còn cty bạn thuê ngoài làm. khi hoàn thành bạn nhận về và có xuất hóa đơn. thì bạn hạch toán vào TK 156 chứ sao lại 154.nó cũng giống như bạn mua nhập kho một hàng hóa.

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Trời ơi, các pác tư vấn gì mà không rõ ràng gì cả làm sao người khác hạch toán. Trường hợp của bạn có thể xử lý như sau:
- Nếu bạn thuê bên ngoài cung cấp dịch vụ thay mình và họ xuất hóa đơn cho công ty bạn thì khi đó đã hòan thành dịch vụ; Bạn cứ ghi doanh thu và đồng thời ghi nhận gía vốn luôn; làm gì phải hạch toán qua hàng tồn kho.
- Nếu bạn chỉ thuê ngoài một phần và một phần là do công ty bạn cung cấp thì đẩy vào tài khỏan 154 gồm cả phần bạn thuê ngoài và phần mình cung cấp; sau đó xác định doanh thu thì ghi nhận giá vốn.
- Nếu như bạn cung cấp toàn bộ thì khỏi nói chắc bạn cũng biết xử lý rồi.

Bạn xử lý cách nào cũng được miễn sao đúng bản chất và ghi nhận đầy đủ; Có nhiều trường hợp để đơn giản; họ còn xử lý bằng cách không hạch toán và chờ khi có doanh thu thì mới ghi luôn một thế. Nhưng cách này thì chỉ áp dụng với các công ty nhỏ ít nghiệp vụ không phức tạp và dễ nhớ. Còn trường hợp công ty bạn có nhiều việc không thể nhớ nổi thì mình đề nghị bạn hạch toán như trên để dễ xử lý.'

Vậy bạn nhé.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
TK 156 theo dõi hàng tồn kho (hữu hình) : ghi Nợ khi thực nhập, ghi Có khi thực xuất. Vậy trường hợp này theo dõi trên TK 156 có đúng không ?

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
TK 156 theo dõi hàng tồn kho (hữu hình) : ghi Nợ khi thực nhập, ghi Có khi thực xuất. Vậy trường hợp này theo dõi trên TK 156 có đúng không ?

Không hiểu rõ hơn đi bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA