Giúp em về phần ghi nhận doanh thu trong xây dựng...

• Thread starter nguyentuhoa
  • Ngày gửi
N

nguyentuhoa

Trung cấp
20/11/09
93
0
0
35
Hà Nội
Em chào các anh chị, cho em hỏi :
Công ty em hoạt động về lĩnh vực tư vấn thiết kế xây dựng, hợp đồng đã được duyệt từ tháng 4/2009 và họ chuyển tiền thanh toán qua ngân hàng vào T8/09,( chưa có thanh lý hợp đồng) và cũng chưa có xuất hoá đơn, vậy cho em hỏi thời điểm em ghi nhận doanh thu của công trình là khi nào ạ, khi được duyệt hay phải xuất hoá đơn mới được ghi nhận .
Mong anh chị giúp em, em xin cảm ơn .

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

luommot

Guest
17/3/09
1
0
0
HCMC
Công ty em hoạt động về lĩnh vực tư vấn thiết kế xây dựng, hợp đồng đã được duyệt từ tháng 4/2009 và họ chuyển tiền thanh toán qua ngân hàng vào T8/09,( chưa có thanh lý hợp đồng) và cũng chưa có xuất hoá đơn, vậy cho em hỏi thời điểm em ghi nhận doanh thu của công trình là khi nào ạ, khi được duyệt hay phải xuất hoá đơn mới được ghi nhận .
Chào bạn,
Có 2 trường hợp:
1/ Hợp đồng ghi rõ thanh toán toàn bộ 1 lần khi dịch vụ hoàn thành:
Bạn chỉ ghi nhận doanh thu và xuất hóa đơn khi cty bạn đã hoàn thành dịch vụ tư vấn thiết kế cho khách hàng (biên bản nghiệm thu + hợp đồng thanh lý) chứ không phải vào thời điểm phê duyệt hay khách hàng thanh toán tiền.
2/ Hợp đồng ghi rõ thanh toán làm nhiều đợt đến khi dịch vụ hoàn thành:
Bạn sẽ xuất hóa đơn và ghi nhận doanh thu theo từng lần sau khi có biên bản nghiệm thu từng lần.
Trường hợp của cty bạn theo tôi hiểu thì dịch vụ đã hoàn thành, khách hàng đã thanh toán thì bạn phải xuất hóa đơn và ghi nhận doanh thu vào thời điểm nghiệm thu thanh lý hợp đồng hoặc có thể ghi nhận vào thời điểm khách hàng thanh toán T8/2009 nếu dịch vụ đã hoàn thành trong năm 2009.

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM

Thời điểm ghi nhận doanh thu của công trình là giá trị hòan thành thực tế theo BB nghiệm thu bạn nhé.

N

ninh73

Guest
3/7/09
3
0
0
bắc ninh
thời điểm bạn ghi nhận doanh thu có thể xảy ra 2 trường hợp, điều này căn cứ vào hợp đồng kí kết đã được thoả thuận của 2 bên.
Nếu trong hợp đồng ko thoả thuận gì về doanh thu: khi nào có biên bản nghiệm thu thì hãy tính doanh thu và xuất hoá đơn.
Nếu trong hợp đồng có thoả thuận mỗi lần chuyển tiền bạn phải xuất hoá đơn thì khi đó căn cứ hoá đơn bạn tính doanh thu.( trường hợp này thường xảy ra với vốn nước ngoài thôi)

N

nguyentuhoa

Trung cấp
20/11/09
93
0
0
35
Hà Nội
Em cảm ơn các anh chị đã giúp đỡ, vì bên e tháng 3 được nghiệm thu va nhận được tiền vào T7 ,đến tận T11 này mới xuất hoá đơn.
Vậy khi nhận được tiền em sẽ hạch toán coi như 1 khoản trả trước của họ (vào T7 ) hay em ghi nhận doanh thu N131/C511 lúc hợp đồng được nghiệm thu là vào T3.
Mong các anh chị hướng dẫn giùm đứa em mới vào nghế .
Em xin cảm ơn .

N

ninh73

Guest
3/7/09
3
0
0
bắc ninh
Em cảm ơn các anh chị đã giúp đỡ, vì bên e tháng 3 được nghiệm thu va nhận được tiền vào T7 ,đến tận T11 này mới xuất hoá đơn.
Vậy khi nhận được tiền em sẽ hạch toán coi như 1 khoản trả trước của họ (vào T7 ) hay em ghi nhận doanh thu N131/C511 lúc hợp đồng được nghiệm thu là vào T3.
Mong các anh chị hướng dẫn giùm đứa em mới vào nghế .
Em xin cảm ơn .
Tháng 3 bạn đã có biên bản nghiệm thu, vậy doanh thu phải tính luôn từ tháng 3 và hoá đơn bạn phải xuất luôn khi có nghiệm thu. Tháng 11 mới xuất hoá đơn thì sẽ bị phạt chậm đấy.
tháng 7 mới nhận được tiền thì đó chỉ theo dõi công nợ thôi.
( Nếu ko muốn bị phạt, bạn có ký lại biên bản nghiệm thu vào tháng 11)

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA