Chi phí ko có chứng từ thi phải ghi như thế nào?

• Thread starter chuotthanhpho
  • Ngày gửi
C

chuotthanhpho

Sơ cấp
6/10/09
19
0
1
TP HCM
Cộng đồng ơi cho tôi hỏi: DN tôi nhỏ xíu thôi, sx và bán hàng may mặc, những chi phí đầu vào lớn có HD thì ko nói nhưng có những chi phí lặt vặt như gia công làm khuy nút, mua phụ liệu....thì ko có HD vậy tôi phải xử lý như thế nào để thuế họ chấp nhận? Giúp tôi với nhé! Cảm ơn vì đã giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Có thể ký hợp đồng lao động với những người làm gia công cho đơn vị bạn, hoặc chấm công làm thêm giờ nếu những người đó đang làm trong đơn vị bạn. Sau đó thì trả lương thì bên thuế sẽ chấp nhận thôi.
Thân!

K

koolmoon

Guest
9/9/09
1
0
0
tp HCM
NẾU VẬY THÌ MÌNH CHỈ KÝ HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG TRONG VÒNG 2 THÁNG THÔI ĐỂ KHÔNG PHẢI ĐÓNG BHXH CÓ PHẢI KO BẠN? MÀ MÌNH CŨNG PHẢI BÁO TĂNG, GIẢM VỚI PHÒNG LAO ĐỘNG THƯƠNG BINH XÃ HỘI ĐÚNG KO? nẾU BÁO TĂNG GIẢM THÌ LÀM THEO MẪU NÀO VẬY BẠN.
CHÂN THÀNH CẢM ƠN.

P

phongtam1980

Guest
13/11/07
15
0
0
VN
.............................

Sửa lần cuối:
R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Nếu số tiền không lớn thì bạn làm bảng chấm công và bảng thanh toán tiền lương làm thêm giờ cho nhân viên trong đơn vị luôn là tiện nhất.
Tiền công làm thêm giờ không phải chịu thuế TNCN.

P

phamvuthanhhang

Trung cấp
29/7/09
58
1
0
TP. HCM
Đang nói đến những chi phí lặt vặt như gia công làm khuy nút, mua phụ liệu....thì ko có HD vậy tôi phải xử lý như thế nào để thuế họ chấp hay không?
Chuotthanhpho đang nhắc đến hoá đơn đầu vào cuủanhững khoản này mà, đâu liên quan tới lương nhân viên gì đâu ta? Sao câu trả lời của mọi người ko ăn ý.
Mình đang gặp trường hợp tương tự. Mong mọi người cho giải pháp.
GIải pháp hiện tại mình đang làm là: Liệt kê những khoản đó vào mẫu 01/TNDN áp dụng theo thông tư 130/TNDN ngày 26/12/2008 và vẫn đưa vào "đầu vào" (có chứng mình nhân dân của người cung cấp là họ cá thể sản xuất không tham gia kinh doanh - theo như thông tư hường dẫn) để tạo ra giá thành bình thường như những khoản đầu vào có hoá đơn khác.

M

minhthai

Trung cấp
18/1/08
128
1
0
in long hate
To: Bandethi...
Lộn xộn, mất trật tự, bán buôn thì phải vào mục rao vặt mà rao nha.

marsida

marsida

Trung cấp
26/3/09
116
2
18
Bà Rịa Vũng Tàu
Những chứng từ ko có hóa đơn thì bạn chỉ được theo dõi ở số nội bộ của cty để xác định tình hình kinh doanh thực tế mà thôi!Bạn có thể xin hóa đơn khác để quyết toán với thuế những chi phí ko hợp lý đó, hoặc khi bạn mua bạn yêu cầu người bán cung cấp số CMND và bắt họ ký nhận vào chứng từ để bạn quyết toán với thuế!Vì co CMND và chữ ký thì cơ quan thuế có thể sẽ tin và chấp nhận đó!

M

mozinh

Guest
hóa đơn bán lẻ

Cộng đồng ơi cho tôi hỏi: DN tôi nhỏ xíu thôi, sx và bán hàng may mặc, những chi phí đầu vào lớn có HD thì ko nói nhưng có những chi phí lặt vặt như gia công làm khuy nút, mua phụ liệu....thì ko có HD vậy tôi phải xử lý như thế nào để thuế họ chấp nhận? Giúp tôi với nhé! Cảm ơn vì đã giúp đỡ.

Theo mình bạn nên lấy hóa đơn bán lẻ để đưa vào chi phí vẫn được. Hợp lý mà bạn! Thân!

P

phamthuminh

Guest
16/12/08
40
0
0
hanoi
Không thể lấy hoá đơn bán lẻ được vì số tiền gia công đó không phải là nhỏ. Theo tôi làm như bạn Phamvuthanhhang là ổn nhất

C

chuotthanhpho

Sơ cấp
6/10/09
19
0
1
TP HCM
Cảm ơn mọi người! Tôi hiểu rồi, dù có nhiều ý kiến khác nhau nhưng tôi thấy tất cả đều hữu ích đối với tôi. Một lần nữa xin cảm ơn mọi người

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA