Nguyên vật liệu ở trong kho trước khi thành lập công ty

• Thread starter chauhanh
  • Ngày gửi
C

chauhanh

Guest
23/4/09
30
0
0
37
TP Hồ Chí Minh
Cơ sở sản xuất của mình mới thành lập lên công ty có vài ngày.Nguyên vật liệu tồn trong kho trước khi thành lập công ty cũng khá nhiều . Giờ công ty mình lấy số nguyên vật liệu tồn này để sản xuất . Mình chẳng biết theo dõi như thế nào cho đúng nữa . Mọi người có ai biết thì giúp mình với nhé mình cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

haithan

Trung cấp
29/11/07
54
2
6
Đà nẵng
bạn phải tìm hiểu vì sao NVL đó lại có ở trong khi trước khi thành lập DN chứ ( do mua trước hay do của ai đó trong cty ) rồi mới tìm hướng giải quyết được , bạn nhé

C

chauhanh

Guest
23/4/09
30
0
0
37
TP Hồ Chí Minh
nguyên vật liệu này là do công ty mua từ lúc còn là cơ sở nhưng chưa trả tiền người bán

X

xphong

Trung cấp
15/5/09
70
0
6
43
vietnam
nguyên vật liệu này là do công ty mua từ lúc còn là cơ sở nhưng chưa trả tiền người bán

Có hai cách giải quyết:
- Xuất trả vật tư cho nhà cung cấp (trường hợp này không hạch toán gì hết vì vật tư không có trong sổ sách của bạn).
- Ký hợp đồng với nhà cung cấp và yêu cầu họ viết hóa đơn cho khối lượng vật tư trên để hạch toán.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cơ sở sản xuất của mình mới thành lập lên công ty có vài ngày.Nguyên vật liệu tồn trong kho trước khi thành lập công ty cũng khá nhiều . Giờ công ty mình lấy số nguyên vật liệu tồn này để sản xuất . Mình chẳng biết theo dõi như thế nào cho đúng nữa . Mọi người có ai biết thì giúp mình với nhé mình cảm ơn nhiều

Bạn làm công văn (trong công văn trình bày rỏ số NVL trên là tồn của CS khi chuyển đổi lên Cty) và tổng hợp NVL tồn của cơ sở củ rồi mang lên thuế trực tiếp quản lý đề nghị xin được ghi nhận vào GT tồn kho cho Cty (phần này đương nhiên là không có VAT đầu vào).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA