Trợ cấp thôi việc công ty trả có tính thuế?

• Thread starter Nhungph
  • Ngày gửi
N

Nhungph

Trung cấp
13/7/09
51
0
0
Hà Nội
Gửi các anh chị,

Theo thường lệ, khi chưa đủ điều kiện nhận BHTN thì trợ cấp thôi việc cho nld nghỉ việc không bị tính vào thuế TNCN.
Công ty em có trường hợp đã đóng BHTN 12 tháng và cuối tháng 12 này sẽ nghỉ việc. Công ty có chế độ vẫn trả trợ cấp thôi việc cho NV ngoài phần BHTN nhân viên được hưởng theo quy định.
Vậy khoản trợ cấp này có bị tính thuế hay ko? Anh chị có ý kiến giúp em với.
Thanks

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Gửi các anh chị,

Theo thường lệ, khi chưa đủ điều kiện nhận BHTN thì trợ cấp thôi việc cho nld nghỉ việc không bị tính vào thuế TNCN.
Công ty em có trường hợp đã đóng BHTN 12 tháng và cuối tháng 12 này sẽ nghỉ việc. Công ty có chế độ vẫn trả trợ cấp thôi việc cho NV ngoài phần BHTN nhân viên được hưởng theo quy định.
Thanks
-Bảo hiểm gì đó bạn ?. TNCN chỉ không tính BH bắt buộc thôi, BH tự nguyện tính bình thường

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Gửi các anh chị,

Thanks

Theo mình thì ngoài khoản BHTN mà nhân viên được hưởng theo quy định thì phải tính thuế TNCN phần cty bạn trợ cấp.Bạn tham khảo them nhé.

L

lanminh

Sơ cấp
23/10/08
20
0
1
Hanoi
Chào bạn,
Theo mình biết thì neesu trợ cấp thất nghiệp Công ty bạn trả theo luật cũ là mỗi năm 1/2 tháng lương thì không phải trả thuế TNCN, nếu hơn 1/2 tháng lương thì phần hơn phải trả thuế. MÌnh không nhớ số thông tư hay công văn. Trong lần quyết toán thuế TNCN năm 2007 của, Cô ng ty mình, bên thuế họ cũng tính như vậy.

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Gửi các anh chị,

Thanks

Theo mình bạn nên chia và nhìn nhận vấn đề theo 02 khía cạnh như sau:

1. Tính đến 31/12/09 NV nghĩ việc đã thực hiện đóng BHTN được 12 tháng, và số năm làm việc của NV đó tại c.ty bạn trên 01 năm (ví dụ: nhân viên làm việc tại c.ty được 03 năm), thì được tính như sau:

- 02 năm làm việc được trợ cấp thôi việc 01 tháng lương (mỗi năm làm việc được 1/2 tháng lương), và khoản tiền này sẽ ko phải tính nộp thuế TNCN.
- 01 năm làm việc được trợ cấp bỡi BHXH (vì đã đóng BHTN được 12 tháng), khoản tiền này c.ty bạn ko chi trả nên ko bàn cải gì.
- Nếu c.ty bạn vẫn tính trợ cấp cho NV nghĩ việc 1/2 tháng lương của năm làm việc đã đóng BHTN thì khoản trợ cấp này phải tính nộp thuế TNCN.

2. Tính đến 31/12/09 NV nghĩ việc đã đóng BHTN được 12 tháng, và số năm làm việc của NV tại c.ty bạn chỉ có 01 năm, thì trợ cấp thôi việc được tính như sau:

- Sẽ do BHXH chi trả do đã đóng BHTN được 12 tháng.
- Nếu c.ty bạn chi trả thêm 1/2 tháng lương cho NV nghĩ việc thì khoản này phải tính nộp thuế TNCN (nếu c.ty bạn ko chi trả thì thôi, và ko có v/đề gì về luật).

N

Nhungph

Trung cấp
13/7/09
51
0
0
Hà Nội
Tóm lại, theo các ý kiến của anh chị là nếu công ty trả thêm trợ cấp thôi việc cho NV nghỉ việc khi người đó đã có BHTN rồi, thì khoản trợ cấp đó bị tính thuế TNCN. Thanks all

FYI, hiện Cục thuế hay Sở Công thương đều bí và chưa trả lời chính thức về câu hỏi này.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Túm lại là thế này nè:
Theo NĐ 127.2008 thì nếu NLĐ ko đóng BHTN thì sẽ được xem xét tính TCTV. Theo luật thuế thì TCTV được tính theo công thức của bộ luật lao động thì sẽ ko bị tính thuế. Nhưng nếu TCTV được tính nhiều hơn trong bộ luật lao động, thì sẽ tính thuế phần chênh lệch ấy
TT84 nói:
Các trường hợp chi cao hơn mức phụ cấp, trợ cấp theo quy định trên thì phần chi vượt phải tính vào thu nhập chịu thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA