Hỏi về công thức viết hóa đơn đỏ

• Thread starter haingoc347
  • Ngày gửi
H

haingoc347

Trung cấp
9/8/09
63
0
0
hà Nội
Mọi người ơi.giúp em với nhé!!!
Em mới vào làm nên còn bỡ ngỡ,anh kế toan bảo em viết hóa đơn đỏ theo công thức sau"Giá viết hóa đơn=Giá bán sỉ-(giá sỉ*0,09091) là như thế nào ạ?và tại sao lại phải viết theo công thức này ạ???em k hiểu nên mọi người ai hiểu trả lời giúp em nhé!em cảm ơn nhiều!!!!Công ty em là nhà phân phối các sản phẩm tiêu dùng như bánh kẹo,c2....

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Em mới vào làm nên còn bỡ ngỡ,anh kế toan bảo em viết hóa đơn đỏ theo công thức sau"Giá viết hóa đơn=Giá bán sỉ-(giá sỉ*0,09091) là như thế nào ạ?và tại sao lại phải viết theo công thức này ạ???em k hiểu nên mọi người ai hiểu trả lời giúp em nhé!em cảm ơn nhiều!!!!Công ty em là nhà phân phối các sản phẩm tiêu dùng như bánh kẹo,c2....
Viết hóa đơn đỏ mà cũng có công thức nữa hả bạn,chắc kế toán bên anh bảo tính giá sản phẩm để ghi trên hóa đơn ko biết phải ko,bạn hỏi lại anh kế toán đó đi.Thân:015:

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Theo mình hiểu là giá bán của đơn vị bạn đã bao gồm thuế VAT rồi khi bạn viết hoá đơn thì trên hoá đơn VAT phải thể hiện giá chưa có thuế VAT, như vậy bạn phải quy đổi giá đã có thuế sang giá chưa có thuế
Công thức :
Giá bán chưa có thuế = giá bán đã có thuế/(1+thuế suất từng loại mặt hàng)
VD : công ty bạn bán 100.000 đồng/cái bàn.
khi xuất hoá đơn bạn phải quy đổi ra giá chưa có thuế để viết hoá đơn
100.000/(1+10%)=90.909 đồng/cái bàn . chúc bạn thành công

L

Le Quoc Bao Lam

Guest
22/7/09
13
0
0
42
dak lak
Theo mình thì bạn nên hỏi lại anh kế toáncua3 bạn chứ viết hóa đơn đỏ làm gì có công thức.
chỉ có công thức tính giá chưa thuế thôi
chúc bạn may mắn
chào

H

haingoc347

Trung cấp
9/8/09
63
0
0
hà Nội
Đó là công thức để mình tính giá thành sản phẩm để viết trên hoa đơn.nhưng mình k hiểu về công thức đó nên mình hỏi

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Viết hoá đơn xuất bán hàng đâu có liên quan đến công thức tính giá thành, bạn phải hiểu giá bán và giá thành SP khác nhau, có thể giá bán cao hơn hoặc thấp hơn giá thành chứ, nếu giá thành và giá bán = nhau có mà lỗ chổng vó vì còn chi phí QL, CP BH nữa mà.

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT

Đó là công thức để mình tính giá thành sản phẩm để viết trên hoa đơn.nhưng mình k hiểu về công thức đó nên mình hỏi

Ack, đây hok phải công thức tính giá thành bạn ui. Công thức viết trên hoá đơn đó là phải tách tiền thuế ra đó bạn để tui lấy VD sau hén: số tiền bạn bán là 3.500.000đ thì bạn viết hoá đơn
Gía chưa thuế: 3.181.815
Thuế 318.185
Cộng hai cái đó ở cột tổng tiền là 3.500.000đ
Còn công thức viết nhanh hơn như sau:
Giá thanh toán chia cho 1.1 = giá chưa thuế
giá chưa thuế * 10% = thuế
VD: 3.500.000 : 1.1 = 3.181.818
3.181.818 * 10% = 318.182
làm này nhanh hơn là lấy Giá bán sỉ-(giá sỉ*0,09091)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA