Thù lao của Hội đồng thành viên trong công ty liên doanh

• Thread starter dongphuongtg
  • Ngày gửi
D

dongphuongtg

Guest
28/10/04
28
0
0
Ha noi
Cho mình hỏi thù lao của các thành viên trong Hội đồng thành viên của công ty liên doanh có được gọi là lương ko? Có người bảo mình chỉ được gọi là phụ cấp và ko được đưa vào chi phí hợp lý của cty liên doanh. Mình thấy vô lý vì đó thật sự là chi phí của cty chứ. Để trả khoản này cho các thành viên và đưa vào chi phí hợp lý của cty để tính lợi nhuận thì mình phải làm những thủ tục gì?(Hợp đồng LD, or something like that...)
Mình đang cần gấp. Cám ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
khoản này ko được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN, vì các thành viên này ko tham gia trực tiếp điều hành, chỉ là hợp lý khi có tham gia trực tiếp điều hành

chalychanh

chalychanh

Sơ cấp
20/9/08
42
0
0
đầy Nắng và Gió
mình cũng có câu hỏi giống dongphuongtg đó: Cty mình TNHH 2 thành viên trở lên, 1 người điều hành (GĐ), còn người khi ko tham gia điều hành ( PGĐ), vậy PGĐ có được tính lương ko? có được đưa vào CP hợp lý ko vậy?

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Thành viên hội đồng thành viên không tham gia điều hành công ty thì thù lao của các vị này là 1 khoản chi phí khác hạch toán 811, khoản chi phí này là khoản CP không hợp lý khi tính thuế TNDN.

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Cho mình hỏi thù lao của các thành viên trong Hội đồng thành viên của công ty liên doanh có được gọi là lương ko? Có người bảo mình chỉ được gọi là phụ cấp và ko được đưa vào chi phí hợp lý của cty liên doanh. Mình thấy vô lý vì đó thật sự là chi phí của cty chứ. Để trả khoản này cho các thành viên và đưa vào chi phí hợp lý của cty để tính lợi nhuận thì mình phải làm những thủ tục gì?(Hợp đồng LD, or something like that...)
Mình đang cần gấp. Cám ơn các bạn.

Chào bạn
Lương khác với thù lao.
Để được hạch toán khỏan này vào chi phí, bạn cần làm:
- Không dùng từ "thù lao" trên tất cả chứng từ.
- Có hợp đồng lao động, ghi là lương, làm bán thời gian, công việc: tư vấn (tài chính, kế họach ...)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA