Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn

• Thread starter NT 79
  • Ngày gửi
N

NT 79

Sơ cấp
30/9/09
4
0
0
Hà Nội
Anh chị ơi! cho em hỏi với. HĐ 1/10 của em đã huỷ nhưng em vẫn kê khai, bây giờ em nộp bản tình hình sử dụng HĐ của tháng 11 thì em phải sửa thế nào cho đúng ạ. Anh chị giúp em với, em dang rất lo lắng.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
chuyện này đơn giản thôi bạn chỉ cần làm lại tháng 10 và làm tháng 11 bình thường đem lên cục thuế nộp là xong. thân chào.

H

hoconbuongbinh

Guest
18/11/09
23
0
0
bien
Anh chị ơi! cho em hỏi với. HĐ 1/10 của em đã huỷ nhưng em vẫn kê khai, bây giờ em nộp bản tình hình sử dụng HĐ của tháng 11 thì em phải sửa thế nào cho đúng ạ. Anh chị giúp em với, em dang rất lo lắng.
Bạn huỷ HĐ rùi vẫn kê khai sao khó hỉu thế? Nếu HĐ bị huỷ pahỉ phải làm điều chỉnh tăng hoặc giảm số thuế GTGT.
Trong báo cáo SD hoá đơn hàng tháng có cột '' xoá bỏ" bạn kê vào đó.

P

phongcuong

Guest
16/11/09
7
0
0
ha noi
gui hoconbuongbinh

Đúng rồi đấy,bạn phải kê khai giảm số thuế phải nộp của tháng 11.Sau đó ở báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn bạn phải kê huỷ hoá đơn đó.

P

phongcuong

Guest
16/11/09
7
0
0
ha noi
gui hoconbuongbinh

Đúng rồi đấy,bạn phải kê khai giảm số thuế phải nộp của tháng 11.Sau đó ở báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn bạn phải kê huỷ hoá dơn đó.

L

Luc van

Guest
Anh chị ơi! cho em hỏi với. HĐ 1/10 của em đã huỷ nhưng em vẫn kê khai, bây giờ em nộp bản tình hình sử dụng HĐ của tháng 11 thì em phải sửa thế nào cho đúng ạ. Anh chị giúp em với, em dang rất lo lắng.:wall:

không việc gì phải lo lắng cả, bạn nhé!
Tháng 11 này vẫn kê khai GTGT bt, làm thêm một tờ khai bổ sung giám số thuế phải nộp kèm theo, trong BCTHSDHD tháng 11 báo huỷ 1 hoá đơn đó (nếu tháng 11 không huỷ cái nào).
Thân!:015:

N

NT 79

Sơ cấp
30/9/09
4
0
0
Hà Nội
Vâng.Nhưng em muốn hỏi nếu em ghi vào cột HD huỷ thì cột HD đã dùng em phải giảm thêm 1 thì số HD còn lại mới đúng theo thực tế nhưng thế thì T11 em lại bị giảm 1 HD đã dùng và như thế không đúng với thực tế.
Em suy nghĩ thế có sai không ạ?Nếu sai thì anh chị chỉ ra giúp em hiểu với.Nếu không sai thì nv em phải làm thế nào ạ?
Em mong anh chị giúp đỡ.Em cảm ơn anh chị nhiều!:wall:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Em ko nói rõ ràng.
Hóa đơn của tháng 10- em Hủy nhưng em vẫn kê khai. Chị ko rõ em kê khai thuế hay em kê khai trên tờ báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn ???
- Đọc đoạn cuối của câu hỏi, thì fần nhiều chị nghĩ em đang hỏi về báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn.
- Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn Tháng 10 : Làm lại báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn T10 : số lượng dùng, số lượng hủy, xóa bỏ thì em làm cho đúng. Sau đó foto báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn cũ ( sai )ghim cùng vào đó rồi nộp.
- Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn T11 : Lấy số dư cuối kỳ của báo cáo tình hình sdhd tháng 10 vừa điều chỉnh lại làm dư đầu kỳ T11 rồi làm báo cáo bình thường.
- Sai thì điều chỉnh lại cho đúng thôi, có gì mà fari lo lắng.
- Note : Trên báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn làm điều chỉnh lại cho đúng của T10 : Bạn nhớ ghi rõ lý do làm điều chỉnh ở cuối trang : Báo caso tình hình sử dụng hoá đơn này thay thế cho báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn tháng 10- lý do kê sai số lượng hd sử dụng- huỷ trong tháng.

Sửa lần cuối:
R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Theo mình thì hóa đơn đã sử dụng là hóa đơn đã hoàn chỉnh và xé ra khỏi quyển. Nếu sau đó nó bị hủy thì bạn chỉ việc thu hồi cả liên đỏ về và kẹp vào quyển cùng với biên bản hủy hóa đơn có đầy đủ chữ ký 2 bên là được.
Còn trong báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn không theo dõi việc hủy hóa đơn mà chỉ quan tâm đến việc bạn xóa bỏ bao nhiêu số thôi. Hóa đơn xóa bỏ là hóa đơn viết sai nên mình gạch chéo, ghi là hủy bỏ và chưa xé khỏi quyển.
Vì thế, báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn sẽ không thay đổi nếu sau đó một thời gian, có một số hóa đơn đã sử dụng bị hủy.

H

helenmary

Guest
5/6/09
10
0
0
ha noi
Mình có 1 vấn đề nhờ mọi người giúp!Tờ kê khai sử dụng hoá đơn,các mục mình kê khai đúng nhưng riêng phần" Tên người lập phiếu" thì mình lại thiếu, vậy những tờ mình đã nộp phải làm thế nào??Cảm ơn mọi người trước nhé

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình có 1 vấn đề nhờ mọi người giúp!Tờ kê khai sử dụng hoá đơn,các mục mình kê khai đúng nhưng riêng phần" Tên người lập phiếu" thì mình lại thiếu, vậy những tờ mình đã nộp phải làm thế nào??Cảm ơn mọi người trước nhé

Không vấn đề gì hết đối với những tờ đã nộp.Lần sau ký.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Theo mình thì hóa đơn đã sử dụng là hóa đơn đã hoàn chỉnh và xé ra khỏi quyển. Nếu sau đó nó bị hủy thì bạn chỉ việc thu hồi cả liên đỏ về và kẹp vào quyển cùng với biên bản hủy hóa đơn có đầy đủ chữ ký 2 bên là được.
Còn trong báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn không theo dõi việc hủy hóa đơn mà chỉ quan tâm đến việc bạn xóa bỏ bao nhiêu số thôi. Hóa đơn xóa bỏ là hóa đơn viết sai nên mình gạch chéo, ghi là hủy bỏ và chưa xé khỏi quyển.
Vì thế, báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn sẽ không thay đổi nếu sau đó một thời gian, có một số hóa đơn đã sử dụng bị hủy.
Những hóa đơn đã xé ra khỏi cuốn sau đó làm biên bản hủy thì phải khai vào số bị tổn thất vì thực tế mình vẫn còn giữ mà.Dòng màu đỏ mình nghỉ bạn sai rồi đó.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Còn trong báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn không theo dõi việc hủy hóa đơn mà chỉ quan tâm đến việc bạn xóa bỏ bao nhiêu số thôi. Hóa đơn xóa bỏ là hóa đơn viết sai nên mình gạch chéo, ghi là hủy bỏ và chưa xé khỏi quyển.Vì thế, báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn sẽ không thay đổi nếu sau đó một thời gian, có một số hóa đơn đã sử dụng bị hủy.

dù hủy hay xuất dùng thì bạn cũng phải báo cáo vào tình hình sử dụng hóa đơn chứ
vì số hóa đơn là liên tục, bạn làm như thế sẽ ngắt số, với lại trong báo cáo tình hình sử dụng có các cột số đã sử dụng, xóa bỏ, số mất, số nộp trải lại cơ quan thuế để làm gì?

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
dù hủy hay xuất dùng thì bạn cũng phải báo cáo vào tình hình sử dụng hóa đơn chứ
vì số hóa đơn là liên tục, bạn làm như thế sẽ ngắt số, với lại trong báo cáo tình hình sử dụng có các cột số đã sử dụng, xóa bỏ, số mất, số nộp trải lại cơ quan thuế để làm gì?

Đúng vậy. Nhưng theo mình thì số hóa đơn mình báo cáo là đã sử dụng, nhưng lại bị hủy trong những tháng sau thì mình không cần sửa lại báo cáo nữa. Thực tế hóa đơn hủy và hóa đơn xóa bỏ là khác nhau.

Sửa lần cuối:
R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Xin lỗi cả nhà nhiều!
Mình mới xem mẫu quyết toán tình hình sử dụng hoá đơn năm. Xem xong mình cảm thấy ý kiến của mình có vẻ không chuẩn nên cần chỉnh. Nhưng vấn đề là chỗ mình hàng năm không cần phải nộp quyết toán tình hình sử dụng hoá đơn nên mình không rõ là cột xoá bỏ và cột tổn thất khác nhau thế nào. Hoá đơn bị huỷ cần ghi vào xoá bỏ hay tổn thất?
Và mình đã có mấy cái hoá đơn huỷ (có biên bản) nhưng đều không ghi trong báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn. Vậy bây giờ mình phải làm thế nào?
Mọi người giúp với.
Cám ơn nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA