Hạch toán ký quỹ bảo lãnh hợp đồng

• Thread starter phuong trang
  • Ngày gửi
P

phuong trang

Guest
Chào cả nhà
Cty mình có ký quỹ 200tr vào ngân hàng của cty mình ( thời hạn 1 năm), để bảo lãnh thực hiện hợp đồng cho cty ABC, cty mình hạch toán theo QĐ 48, nhưng QĐ 48 này lại không có tài khoản 144, vậy chẳng lẻ phải hạch tóan vào TK244 sao ??, như vậy không phù hợp, vì minh chỉ ký quỹ có 1 năm thui..bạn nào có ý kiến gì không.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
Chào cả nhà
Cty mình có ký quỹ 200tr vào ngân hàng của cty mình ( thời hạn 1 năm), để bảo lãnh thực hiện hợp đồng cho cty ABC, cty mình hạch toán theo QĐ 48, nhưng QĐ 48 này lại không có tài khoản 144, vậy chẳng lẻ phải hạch tóan vào TK244 sao ??, như vậy không phù hợp, vì minh chỉ ký quỹ có 1 năm thui..bạn nào có ý kiến gì không.

Ghi nợ TK 138 bạn nhé

N

NTH86

Sơ cấp
8/10/09
7
0
0
Lam Thao, Phu Tho
Cty mình cũng hay có bảo lãnh ngâ hàng nhưng ít khi phải ký quỹ. Thường mình hạch toán TK ký quỹ là 112 nhưng chi tiết TK ra. Ở NH họ vẫn có 1 TK riêng để theo dõi khoản ký quỹ của cty bạn và cuối tháng vẫn có đối chiếu về số dư TK ký quỹ do vậy bạn theo dõi TK 112 là hợp lý nhất đó.

Trường hợp 1: Chuyển từ TK tiền gửi thanh toán sang TK ký quỹ
N112 (TK chi tiết ký quỹ bảo lãnh)
C112 (TK tiền gửi thanh toán)

Trường hợp 2: Nộp tiền mặt ký quỹ ngân hàng
N112 (TK chi tiết ký quỹ bảo lãnh)
C111

Đó là cách làm của Cty mình bạn tham khảo nhé.:015:

2

2anh87

Guest
19/10/09
2
0
0
Hà Nội
Bên công ty mình thì sử dụng TK 1388 cơ. Khi ký quỹ thì ghi tăng, khi giải tỏa bão lãnh ghi giảm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA