Xuất hóa đơn sai?

• Thread starter hoahuongduong86
  • Ngày gửi
H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
công ty em xuất một hóa đơn GTGT tháng 09 giá trên hóa đơn là 100tr thuế 10tr. nhưng do em nhân sai nên đã viết thành 110tr và thuế là 11tr, giờ sang tháng 12 em xuất một hóa đơn ghi là điểu chỉnh giảm hóa đơn tháng 09 số tiền 1tr và thuế là 100 có được không ah? và cách ghi hóa đơn được quy định trên công văn thông tư nghị định nào. em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

toankct2007

Guest
5/6/08
19
0
1
44
hd
bạn phải nói rõ hóa đơn đó bạn xuất cho hàng hoá hay dịch vụ nào, hay là giá trị xây lắp công trình thi mới có hướng giải quyết chứ
nói chung chung thế này thì chịu
nói rõ hơn nhé

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
bnaj ko phỉa xuất hóa đơn điều chỉnh mà bạn làm điều chỉnh trong phụ lục KHBS có trong phàn mềm HTKK đó, làm điều chỉnh giảm số thuế phải nộp
chúc thành công

L

Luc van

Guest
công ty em xuất một hóa đơn GTGT tháng 09 giá trên hóa đơn là 100tr thuế 10tr. nhưng do em nhân sai nên đã viết thành 110tr và thuế là 11tr, giờ sang tháng 12 em xuất một hóa đơn ghi là điểu chỉnh giảm hóa đơn tháng 09 số tiền 1tr và thuế là 100 có được không ah? và cách ghi hóa đơn được quy định trên công văn thông tư nghị định nào. em xin cảm ơn

số tiền 10 tr và tiền thuế 1 tr chứ! mình không thấy có quy định nào cho xuất hoá đơn điều chỉnh cả

tốt nhất huỷ đi, xuất lại hoá đơn khác. nếu kê khai rồi thì kê khai bỏ sung, điều chỉnh vào tháng 11 này.
Thân!:015:

N

nguyen thu xoan

Sơ cấp
25/11/09
31
0
0
39
ca mau
bạn tìm TT120/2002/TT-BTC thông tư có nói rõ về cách in ấn ,phát hành và lập hóa đơn rất cụ thể và chi tiết ! chúc bạn thành công !

N

nguyencuong38

Guest
17/6/09
5
0
0
52
tphcm
Thì người ta nói sai thì là biết rồi cần gì phải xuất cho cái gì mới chỉnh sửa được. Bạn chỉ cần làm biên bản điều chỉnh và xuất lại hoá đơn giảm số tiền và thuế đó là được rồi. Ở đây có người chỉ tầm bậy nữa đó, không phải ai chỉ cũng đúng đâu.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
bnaj ko phỉa xuất hóa đơn điều chỉnh mà bạn làm điều chỉnh trong phụ lục KHBS có trong phàn mềm HTKK đó, làm điều chỉnh giảm số thuế phải nộp
chúc thành công
Không phải xuất hóa đơn điều chỉnh thì căn cứ vào đâu để điều chỉnh trong phụ lục KHBS ????
Thì người ta nói sai thì là biết rồi cần gì phải xuất cho cái gì mới chỉnh sửa được. Bạn chỉ cần làm biên bản điều chỉnh và xuất lại hoá đơn giảm số tiền và thuế đó là được rồi. Ở đây có người chỉ tầm bậy nữa đó, không phải ai chỉ cũng đúng đâu.
Được là được thế nào???
- Bạn làm biên bản hủy hóa đơn sai đi- nêu rõ lý do - sau đó kê khai điều chỉnh giảm cho hóa đơn đó trong kỳ thuế tháng 9 theo mẫu 01-KHBS.Xong rồi thì bạn xuất lại hóa đơn mới - kê khai thuế bình thường vào tháng phát hành hóa đơn

Sửa lần cuối:
L

Luc van

Guest

? hình như tôi thấy bạn đang làm điều bạn nói!

H

Hoangnhungdoandoan

Guest
Doanh nghiệp tôi là doanh nghiệp thương mại. Thường vào cuối tháng tôi viết hoá đơn lẻ. Tôi đã viết hoá đơn lẻ có liên trên 20.000.000đ. Theo luật thì cứ hoá đơn trên 20.000.000đ là giao dịch phải chuyển khoản. Mà những liên hoá đơn đó tôi đã kê khai thuế rồi. Vậy giờ tôi phải làm sao?

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Doanh nghiệp tôi là doanh nghiệp thương mại. Thường vào cuối tháng tôi viết hoá đơn lẻ. Tôi đã viết hoá đơn lẻ có liên trên 20.000.000đ. Theo luật thì cứ hoá đơn trên 20.000.000đ là giao dịch phải chuyển khoản. Mà những liên hoá đơn đó tôi đã kê khai thuế rồi. Vậy giờ tôi phải làm sao?

20 triệu là đối với đầu vào để được khấu trừ, còn đầu ra xuất bán lẻ thì có ảnh hưởng gì bạn ??? Bạn cứ xuất bình thường mà .

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
bạn xuất hoá đơn ra > 20tr thì vẫn xuất bt thu = tiền mặt cũng đc, nếu khách hàng thanh toán = tiền mặt thì cái hoá đơn đó ko có giá trị khấu trừ. Bạn cứ xuât vô tư

C

chaukth

Guest
2/6/09
3
0
1
TP Huế
Nếu bạn viết HĐ cho những khách lẻ (không phải là các doanh nghiệp có kê khai thuế) thì không sao cả, vì họ không cần khấu trừ thuế mà.

H

Hoangnhungdoandoan

Guest
Cám ơn bạn nhiều. Bạn cho mình hỏi thêm. Nếu mình cuối tháng được viết như vậy. Trong tháng khi các khách hàng lẻ mua hàng thì miình đưa vào hoá đơn bán lẻ và đơn giá bán này đã bao gồm cả thuế. Và cuối tháng khi viết hoá đơn thì mình chỉ cần làm bút toán kê khai thuế là được ạ? hay là như thế nào?

T

thienhuong2212

Guest
11/10/09
4
0
0
nha trang
Bạn phải thông báo với bên mua và bạn làm biên bản huỷ hoá đơn. 2 bên tiến hành huỷ hoá đơn và bạn lập lại hoá đơn. Bạn chỉ có thể huỷ hoá đơn và lập hoá đơn mới khi có sự đồng ý của bên mua.

T

toanlongphu

Sơ cấp
19/12/09
3
0
0
BRVT
Hi hoahuongduong86
Bạn điều chỉnh hoá đơn căn cứ vào quy định sau:
Căn cứ tiết 2.9, điểm 2, mục IV, phần B Thông tư 129 /2008/TT- BTC ngày 26 tháng 12 năm 2008 của Bộ tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng và hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành
một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng:
"2.9. Cơ sở kinh doanh đã xuất bán, cung ứng hàng hoá, dịch vụ và lập hoá đơn do hàng hoá, dịch vụ không đảm bảo chất lượng, quy cách, kiểu dáng hoặc ghi sai thuế suất phải điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, điều chỉnh thuế suất thuế GTGT thì bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá, mức giá tăng (giảm) theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do tăng (giảm) giá, lý do điều chỉnh thuế suất đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh mức giá được điều chỉnh. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, (không được ghi số âm (-)), thuế GTGT cho hàng hoá, dịch vụ tại hoá đơn số, ký hiệu... Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Trường hợp thuế suất ghi trên hoá đơn bán ra cao hơn thuế suất quy định, nếu không xác định được người mua thì không được lập hoá đơn điều chỉnh thuế GTGT."

Người ta hỏi cách điều chỉnh hoá đơn quy định ở văn bản nào? Mấy bác hong chỉ ra, mà còn hướng dẫn tầm bậy. Bác nào chỉ sai nên nghiên cứu thêm.

T

Tuyet Huong

Sơ cấp
24/10/08
26
0
0
Binh Duong
Hóa đơn trên 20tr phải thanh toán qua ngân hàng là để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với HĐ GTGT. Trường hợp của bạn xuất HĐ lẻ thì không ảnh hưởng gì đâu bạn.

L

lananh214

Guest
2/10/09
16
0
0
tp HCM
Không phải xuất hóa đơn điều chỉnh thì căn cứ vào đâu để điều chỉnh trong phụ lục KHBS ????

Được là được thế nào???

- Bạn làm biên bản hủy hóa đơn sai đi- nêu rõ lý do - sau đó kê khai điều chỉnh giảm cho hóa đơn đó trong kỳ thuế tháng 9 theo mẫu 01-KHBS.Xong rồi thì bạn xuất lại hóa đơn mới - kê khai thuế bình thường vào tháng phát hành hóa đơn

Bạn taoxanh nói đúng rồi đó, làm như thế nhé bạn. Thân:angel:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA