Lao động thời vụ

• Thread starter cogaimattroi
  • Ngày gửi
N

nguyenvan249

Sơ cấp
7/8/10
20
0
0
35
HA NOI
công ty em thiết kế web,cũng thuê nhân công thuê ngoài nhưng chỉ có 2 tuần thui, cty e có làm hợp đồng giao khoán rùi thì có cần phải làm hợp đồng lao động không? thuế thu nhập cá nhân của lao động đó em phải làm như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
công ty em thiết kế web,cũng thuê nhân công thuê ngoài nhưng chỉ có 2 tuần thui, cty e có làm hợp đồng giao khoán rùi thì có cần phải làm hợp đồng lao động không? thuế thu nhập cá nhân của lao động đó em phải làm như thế nào?

Chỉ có 2 tuần thì không cần làm hợp đồng đâu bạn, thuế thu nhập cá nhân đó sẽ khấu trừ 10% nếu mỗi lần chi trả >500.000đ

T

Tran thanh thoa

Guest
23/7/10
3
0
0
38
tien giang
Cac anh chi cho em hoi chut nha.
Ben em la HTx van tai chi thue tai xe lam hop dong thoi vu duoi 3 thang. Nhưng có một số người không có giấy chứng minh nhân dân mà chỉ có bằng lái xe tải thôi. Vậy khi minh làm mẫu 23 để ko đóng thuế TNCN thì ngay chỗ số CMND mình có thể ghi số giấy phép lái xe được không?
Mong cả nhà giúp voi!!!

D

diep nguyen

Sơ cấp
7/4/09
39
0
0
Q. Gò Vấp
Một số người đó sống ngoài vòng pháp luật ta ơi. Bảo họ phải làm cmnd đi chứ, ko có vụ kê số giấy phép lái xe đâu.

D

diep nguyen

Sơ cấp
7/4/09
39
0
0
Q. Gò Vấp
Chỉ có 2 tuần thì không cần làm hợp đồng đâu bạn, thuế thu nhập cá nhân đó sẽ khấu trừ 10% nếu mỗi lần chi trả >500.000đ
.
Hỏi họ , thu nhập 1 năm có > 48trieu ko, nếu ko thì làm cam kết đi bạn, khỏi khấu trừ 10%, tội nghiệp. Nhiều khi họ ko pải kế toán nên ko biết luật.

P

pemuc1986

Guest
10/8/10
4
0
0
cầu giấy
Help !!

:wall:Bạn ơi cho mình hỏi mỗi lần chi trà > 500k này là 500k/1 lđ , hay 500k này là tổng số tiền chi trả cho tổng số người lao động.

Nếu thế thì khi trả lương cho người lao động, vd lương của họ là 2 tr , mình chia ra là 5 lần , mỗi lần chi trả là 400k thì có đc coi là < 500k không phải khấu trừ TNCN 10% ko vậy ?:047:

Chưa kể đến nếu thuế nhân công thời vụ tròn 3 tháng thì đc tính là HĐTV hay HĐKT, nếu ta ký hợp đồng 2 tháng, sau 2 tháng ký tiếp 1 hợp đồng 1 tháng thì có đc ko? gọi là ký liền nhau ấy ?:047:

Ai biết giải đáp dùm em với :1luvu::1luvu::1luvu:

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
:wall:Bạn ơi cho mình hỏi mỗi lần chi trà > 500k này là 500k/1 lđ , hay 500k này là tổng số tiền chi trả cho tổng số người lao động.
==>> Cho 1 lao động (500k/1lđ)

Nếu thế thì khi trả lương cho người lao động, vd lương của họ là 2 tr , mình chia ra là 5 lần , mỗi lần chi trả là 400k thì có đc coi là < 500k không phải khấu trừ TNCN 10% ko vậy ?:047:
==> phải hợp lý

Chưa kể đến nếu thuế nhân công thời vụ tròn 3 tháng thì đc tính là HĐTV hay HĐKT==> HĐKT

nếu ta ký hợp đồng 2 tháng, sau 2 tháng ký tiếp 1 hợp đồng 1 tháng thì có đc ko? gọi là ký liền nhau ấy ?:047: ==> Được chứ! Lưu ý: trường hợp tổ chức liên tục ký hợp đồng thời vụ, mỗi lần ký dưới 3 tháng nhưng tổng thời gian trong năm trên 03 tháng thì được tính theo biểu lũy tiến, không khấu trừ 10% (theo hướng dẫn tại công văn 3874/TCT ngày 21/09/2009)

Thân!

pham nguyen phuong hien

pham nguyen phuong hien

Trung cấp
14/6/10
109
0
0
35
Ho Chi Minh
Cho mình hỏi chút về lao động thời vụ,công ty mình cũng đăng kí lao động thời vụ 2,5 tháng nhưng mỗi lần ky hợp đồng mình lại gia hạn thêm 2,5 tháng như vậy thì cũng đâu cần phải đóng BHXH và trích 10% vào lương đâu phải không.

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok

Chưa kể đến nếu thuế nhân công thời vụ tròn 3 tháng thì đc tính là HĐTV hay HĐKT, nếu ta ký hợp đồng 2 tháng, sau 2 tháng ký tiếp 1 hợp đồng 1 tháng thì có đc ko? gọi là ký liền nhau ấy ?:047:

Ai biết giải đáp dùm em với :1luvu::1luvu::1luvu:

500k là tổng số tiền đã trả cho 1 người LĐ đó bạn. Tức là 1 ng không vượt quá 500k. Còn khi bạn chia ra số lần để trả thì vẫn vậy thôi. Vì cq thuế họ cộng tổng số tiền đã trả chứ không tính từng lần bạn trả. Nếu như bạn không muốn trích lại 10% thì LĐ đó phải làm bảng cam kết theo mẫu 23/CK-TNCN để cam kết thu nhập của họ không vượt quá 48tr/năm
Nếu như bạn ký HĐ 2,5 tháng rồi nghĩ 1 tháng rồi lại ký tiếp thì bạn chỉ có thể không đóng BH, nhưng thuế TNCN bạn vẫn phải đóng nếu như không làm bảng cam kết
Thân.

pham nguyen phuong hien

pham nguyen phuong hien

Trung cấp
14/6/10
109
0
0
35
Ho Chi Minh
500k là tổng số tiền đã trả cho 1 người LĐ đó bạn. Tức là 1 ng không vượt quá 500k. Còn khi bạn chia ra số lần để trả thì vẫn vậy thôi. Vì cq thuế họ cộng tổng số tiền đã trả chứ không tính từng lần bạn trả. Nếu như bạn không muốn trích lại 10% thì LĐ đó phải làm bảng cam kết theo mẫu 23/CK-TNCN để cam kết thu nhập của họ không vượt quá 48tr/năm
Nếu như bạn ký HĐ 2,5 tháng rồi nghĩ 1 tháng rồi lại ký tiếp thì bạn chỉ có thể không đóng BH, nhưng thuế TNCN bạn vẫn phải đóng nếu như không làm bảng cam kết
Thân.

Mình hỏi thêm một chút nhé,công ty mình không nghỉ tháng nào cả kí 2.5 tháng rồi gia hạn Hợp đồng tiếp sau đó luôn vậy thì không biết có vấn đề gì không, còn mẫu cam kết 23 thì mình cũng đã làm rùi.Thanks!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình hỏi thêm một chút nhé,công ty mình không nghỉ tháng nào cả kí 2.5 tháng rồi gia hạn Hợp đồng tiếp sau đó luôn vậy thì không biết có vấn đề gì không, còn mẫu cam kết 23 thì mình cũng đã làm rùi.Thanks!

Bạn tham khảo:
Công văn 3847/TCT-TNCN, 21/09/09
Trường hợp tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập liên tục ký hợp đồng thuê lao động theo thời vụ, mỗi lần ký dưới 3 tháng nhưng cả năm cá nhân đó có tổng thời gian lao động tại đơn vị từ trên 3 tháng đến dưới 12 tháng thì đơn vị chi trả thu nhập thực hiện tạm thời khấu trừ thuế của cá nhân theo Biểu lũy tiến từng phần tính trên thu nhập tháng như hướng dẫn tại Điều 5 Thông tư số 62/2009/TT-BTC của Bộ Tài chính

=> trường hợp của bạn không vấn đề gì nhưng phải tính TNCN theo biểu luỹ tiến.

pham nguyen phuong hien

pham nguyen phuong hien

Trung cấp
14/6/10
109
0
0
35
Ho Chi Minh
Bạn tham khảo:

=> trường hợp của bạn không vấn đề gì nhưng phải tính TNCN theo biểu luỹ tiến.

Cảm ơn bạn nhưng thu nhập dưới 4 tr thì cũng đâu cần tính thuế TNCN đâu phải không

V

Violet0905

Trung cấp
6/2/09
50
0
0
Thu Duc
Do anh VTM viết nhanh qua khiến em Hiền chưa nắm vững. Chị haithu vô giúp dùm trường hợp cho em pham nguyen phuong hien xem. Lâu quá không được uống ca phê cùng chị tại Ngô Thời Nhiệm nhỉ.

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Cảm ơn bạn nhưng thu nhập dưới 4 tr thì cũng đâu cần tính thuế TNCN đâu phải không
Thu nhập dưới 4 triệu thì chưa đến mức khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

Tham khảo trong thông tư 84/TNCN:

Đính kèm

• TT84TNCN.27232_1.rar
    385.6 KB · Lượt xem: 16
V

Violet0905

Trung cấp
6/2/09
50
0
0
Thu Duc
Để hiểu rõ thêm thế nào là hợp đồng lao động thời vụ. Vui lòng cần nắm bắt lại các điều trong bộ luật lao động quy định tại

"Điều 27
1- Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;

b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn.

Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

2- Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

3- Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác."

1.- Thuế TNCN

+ Dưới 3 tháng : ---> khấu trừ thuế TNCN 10% mỗi lần chi trả
+ Trên 3 tháng : - Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.
Cam kết theo Mẫu số: 23/CK-TNCN
(Ban hành kèm theo Thông tư số 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 của Bộ Tài chính)

2.- Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế :

Tại Thông tư số: 17 /2009/TT-BLĐTBXH ngày 26 tháng 5 năm 2009 của BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI Sửa đổi, bổ sung một số điểm của Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22 tháng 9 năm 2003 hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003 của Chính phủ về hợp đồng lao động

Điều 1. Sửa đổi khoản 2, mục II, Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH như sau:
“2. Hợp đồng lao động giao kết với người đang hưởng lương hưu hàng tháng và người làm việc có thời hạn dưới 03 tháng thì ngoài phần tiền lương theo công việc, người lao động còn được người sử dụng lao động thanh toán khoản tiền tính theo tỷ lệ phần trăm (%) so với tiền lương theo hợp đồng lao động, gồm:
a) Bảo hiểm xã hội: từ ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành đến tháng 12 năm 2009 là 15%; từ tháng 01 năm 2010 đến tháng 12 năm 2011 là 16%; từ tháng 01 năm 2012 đến tháng 12 năm 2013 là 17%; từ tháng 01 năm 2014 trở đi là 18%.
b) Bảo hiểm y tế 2%. Khi Chính phủ quy định tăng mức đóng bảo hiểm y tế đối với người sử dụng lao động thì thực hiện theo quy định của Chính phủ.
c) Nghỉ hàng năm 4%.
d) Tiền tàu xe đi lại khi nghỉ hàng năm do hai bên thoả thuận trong hợp đồng lao động.

3.- Đăng ký thuế, kê khai nộp thuế và quyết toán thuế theo quy định

Tham khảo thêm thông tư 20/2010/TT-BTC ngày 05/02/2010 của Bộ Tài Chính Hướng dẫn sửa đổi, bổ sung một số thủ tục hành chính về Thuế thu nhập cá nhân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA