hướng dẫn cách ghi bảng kê thuế GTGT

• Thread starter perthanh
  • Ngày gửi
P

perthanh

Guest
4/12/09
4
0
0
tp hcm
Các anh chị ơi em có thắc mắc này nhờ anh chi trả lời giúp em nha!
trong bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa dịch vụ mua vào và bán ra của thuế GTGT, ở cột số số hóa đơn em ghi thiếu ví dụ số hóa đơn là 0110659 nhưng khi khai em ghi 10659 mất 2 số đầu. Em ghi như vậy có sao không? cơ quan thuế có chấp nhận không? Nếu không thì em phải làm sao vì em kê như vậy từ đầu năm 2009 đến nay lận.
Mong anh chị trả lời sớm giúp em vì gần hết năm rồi. em cám ơn anh chi nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
mình không hiểu tại sao bạn lai bỏ hai số đầu nếu bắt đầu bằng 00 thì ok nhung nếu hai số đầu là 11 thì bạn hoặc 01 thì bạn phải nhậptừ số 1 đầu tiên .còn bây giờ bạn đã kê khai sai thì tốt nhất bạn làm điều chỉnh lại và kèm theo công văn gởi lên cục thuế và cam kết là điều chỉnh đó không ảnh hưởng đế số thuế GTGT để sao này nếu bạn có được hoàn thuế hay kiểm tra gì liên quan đến hoá đơn là bạn gap khó khăn đấy.
chúc bạn thành công

P

perthanh

Guest
4/12/09
4
0
0
tp hcm
Mình cảm về câu trả lời của bạn nha! Mình sẽ điều chỉnh lại.
Mình nói thật về kê khai thuế GTGT này ở công ty mình không có làm mà do cô bạn cùng công ty làm, mình chỉ làm phần thuế TNDN thôi. Lúc đầu mình nghĩ cô ấy cũng làm giống như bạn nói là nhập đủ cả số hóa đơn nên mình không để ý, bây giờ xem lại mới thấy, mình có hỏi thì cô bạn mình nói là cô giáo bạn ấy dạy lấy 5 số cuối cũng được hay lấy hết cũng được, và lên cục thuế người ta cũng hỏi có 5 số cuối thôi nên cô ấy đánh 5 số cuối. Mình lên mạng tìm suốt buổi chiều hôm qua không có thông tin gì về vấn đề này nên mình mới nhờ diễn đàn trả lời giúp để mình có cơ sở nói lại với cô bạn mình.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Các anh chị ơi em có thắc mắc này nhờ anh chi trả lời giúp em nha!
trong bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa dịch vụ mua vào và bán ra của thuế GTGT, ở cột số số hóa đơn em ghi thiếu ví dụ số hóa đơn là 0110659 nhưng khi khai em ghi 10659 mất 2 số đầu. Em ghi như vậy có sao không? cơ quan thuế có chấp nhận không? Nếu không thì em phải làm sao vì em kê như vậy từ đầu năm 2009 đến nay lận.
Mong anh chị trả lời sớm giúp em vì gần hết năm rồi. em cám ơn anh chi nhiều!
Bạn làm lại tờ khai của tháng đó cho đúng và kèm theo CV giải trình lý do : Do sơ ý trong quá trình kê khai thuế đã gõ thiếu số của hóa đơn xxx phát hành ngày, số seri...nay phát hiện, đơn vị xin làm điều chỉnh lại cho đúng.
- Cái này lỗi nhỏ vì sơ suất nên ko có gì to tát cả, nó ko ảnh hưởng gì đến tiền thuế fải nộp nên bạn đừng quá lo lắng. chỉ cần làm điều chỉnh lại cho đúng và nộp lại thôi : làm và nộp lại bình thường- nhớ foto lại tờ khai cũ ghim nộp cùng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA