cách kết chuyển cuối kỳ ở cty xây dựng

• Thread starter nguyenphuongdlak
  • Ngày gửi
N

nguyenphuongdlak

Guest
4/12/09
1
0
0
40
đà lạt
chào mọi người. mình là dân mới vào nghề, mình có 1 chút rắc rối muốn nhờ cả nhà giúp.mong nhận được sự giup đỡ từ mọi người.
Cty mình làm bên xây dựng,chủ yếu là các công trình nhỏ.Nguyên vật liệu mua về xuất thẳng ra công trường mà không qua nhập kho,lại không quản lý nguyên vật liệu tồn kho.cho nên mình không biết xác định giá vốn như thế nào, nên mình không tính được kết quả kinh doanh.Rất mong mọi người giúp mình với....

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Công trình xây dựng thì căn cứ vào dự toán mà duyệt vật tư nhập xuất thẳng đến công trường. Trước khi thi công thì bạn phải có bản dự toán trong tay, trong bảng dự toán đó sẽ kê chi tiết từng loại vật liệu chính, nguyên nhiên liệu, nhân công, máy....để cấu thành công trình lấy ví dụ để làm một cái bàn thì bạn cần một cái mặt bàn và 4 cái chân bàn là nguyên liệu chính, đinh, ốc vít, véc ni, giấy ráp...là vật liệu phụ, 1 hay 2 ông thợ là nhân công, thuốc nước trà...là chi phí chung...đấy là dự toán đấy. Chứ một cái bàn mà cần 9 cái chân bàn với 15 ông thợ làm là không hợp lý rồi. Công trình xây dựng cũng vậy, nhà nước ban hành bộ định mức công trình để xây dựng ra bản dự toán có chi tiết từng loại vật tư nguyên nhiên liệu cũng như vậy. Căn cứ vào bản dự toán mà bạn tính được hao phí để ra giá vốn công trình. Nếu lấy vật tư vượt quá dự toán là bất hợp lý rồi. Túm lại trước khi duyệt chi phí để mua vật tư thì bạn căn cứ vào dự toán mà duyệt.

T

thanhlongenet

Trung cấp
3/5/10
85
0
6
38
Hà Giang
- mua NVL xuất thẳng cho công trình: N621,623,622,627/C111,133
Tập hợp chi phí: N154/C621,622,623,627
Cuối năm bạn xem công trình nào xác định doanh thu nhé: N632/154