Nguyên giá của TSCĐ?

• Thread starter huylt
  • Ngày gửi
huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Các bác giúp em vụ này cái!
Em vừa nhận làm thêm cho 1 công ty, có chức năng sản xuất, thương mại.
Vừa qua cơ quan thuế kiểm tra quyết toán thuế hàng năm và bác đi một phần TSCĐ (TSCĐ này trước đây do DN tự làm, có hóa đơn mua nguyên vật liệu, hợp đồng thuê nhân công giao khoán) do không đủ chứng từ hợp lệ.
TSCĐ này các bác kế toán làm trước em đã khấu hao rồi, em định điều chỉnh lại phần TSCĐ này mà bối rối quá chưa biết làm thế nào điều chỉnh cho hợp lý.
Các bác giúp em nhé, khẩn cấp lắm đấy.
Cảm ơn các bác nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Các năm sau bạn chỉ trích giảm phần khấu hao cho giá trị bị tài sản bị bác đi thôi chứ ko có quyền giảm giá trị tài sản đâu.

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Bác minh91 ơi!
Công ty này chưa lập bảng đăng ký TSCĐ mà lại nộp BCTC rồi, em cần phải hoàn thiện cái bảng đăng ký để nộp cho cơ quan thuế. Bác nói rõ cho em chút nữa đi. Cảm ơn bác!

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
To huylt: Ở đây bạn có vấn đề cần phải làm rõ: duyệt quyết toán thuế chỉ là một dạng kiểm toán tuân thủ. Do vậy những cái họ ko chấp nhận do bạn giải trình ko hợp lý --> đóng thuế thì bạn chỉ hạch toán thuế phải nộp thôi còn các cái khác ko thay đổi vì ko cần thiết.

Còn bạn ko đăng ký khấu hao họ bóc ra là đương nhiên. Làm ngay bổ sung đăng ký khấu hao cho 2004 và 2005 đi nên tế nhị 1 chút.

Bây giờ tôi đưa ra 2 cách tùy bạn chọn:

1. Cách nhận thua: Chấp nhận phần bị bóc ra đăng ký khấu hao cho 2004 và 2005 phần không bị bóc số đấy cứ treo lại rồi lấy các quĩ bù lại nếu là DNNN còn tư nhân thì lấy lãi bù vào (cách này tôi sẽ ko chọn)

2. Làm lại hồ sơ đầy đủ cho phần bổ sung: Quyết định nâng cấp máy. Dự toán, tiến hành làm, biên bản nghiệm thu, quyết toán, chạy thử, kiểm định ... (những cái này nhà trồng được) bổ sung vào giá trị khấu hao --> đăng ký cho các năm sau. Năm 2003 đành phải bỏ đi vì đã quyết toán rồi.

Nhớ là cách nào cũng phải đăng ký đầu năm đấy. Các bác thuế hay lờ cái vụ này đi lắm để khi duyệt quyết toán họ dễ hành tỏi chúng ta

midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
Cho mình hỏi chút, mình phụ trách phần TSCĐ trong công ty, nhung từ năm 2004 đến nay mình không đăng ký mức trích khấu hao và bây giờ chuẩn bị QT năm 2004, thế có bị làm sao không nhỉ???các bác có ai gặp trường hợp này chưa?bị xử lý như thế nào và cách khắc phục làm sao? có giống với case của huylt không nhỉ??? Giúp mình với nhé. Xin cảm ơn và chúc tất cả thành công

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Vừa có sao vừa ko có sao,

Có sao là ở chỗ nếu mức trích của bạn vẫn theo 206 nhưng ảnh hưởng đến lợi nhuận thì phải hạ nó xuống mức thấp nhất trong 206.

Còn không sao ở chỗ nếu bạn đóng thuế tương đối nhiều (đủ chỉ tiêu của họ rồi) thì tha cho béo sang năm thịt tiếp.

nên bổ sung đăng ký ngay đi

midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
cám ơn anh minh91 nhé, sang tuần sau em sẽ làm việc này, nếu có dịp ra HN em sẽ dắt anh ra Nhật Tân ăn cầy nhé. tháng 9 này em sẽ ra HN chơi đấy, ra cho biết mùa thu HN như thế nào. chúc vui ve, bye hén.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA