Thuế VAT 0% và không có thuế VAT

• Thread starter thanhdung9229
  • Ngày gửi
T

thanhdung9229

Sơ cấp
14/10/09
26
0
0
quang nam
Các bạn phân tích giúp mình với!
1.Thuế suất bằng 0% và không có thuế suất khác nhau điểm nào? Sự khác nhau này có ảnh hưởng gì trong việc hạch toán sổ sách không?
Cảm ơn rất nhiều!

2.Các bạn cho mình hỏi thêm nhé, mình làm đại lý vé máy bay, mình lấy hóa đơn vé đầu vào của hãng lưu làm chứng từ kế toán, rồi xuất hóa đơn của công ty cho khách hàng. Nhưng vé máy bay quốc tế đầu vào là thuế suất 0%. Nhưng mình đã xuất hóa đơn đầu ra nhầm là 5% rồi. Như thế thì công ty bị thiệt rồi cũng không sao. Nhưng mình không biết như thế cơ quan thuế có bắt bẻ hay không? Các bạn nghị mình nên xử lý thế nào cho phải?
Thanks !

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
Giống nhau: tiền thuế đều =0
*Khác nhau:
-Không chịu thuế thì không được khấu trừ VAT đầu vào
-Thuế suất 0% thì được khấu trừ VAT đầu vào
thân chào.

Q

quocha2009

Guest
19/8/09
31
0
6
ha noi
không thuế là nhóm hàng cơ sở kinh doanh sử dụng theo các quy định thì được xét không chịu thuế, nhóm không thuế suất là nhóm bảo hộ ưu đãi không có thuế.

P

phuonganh262

Guest
3/7/09
4
0
0
Việt Trì
Hoàn toàn khác nhau, với thuế suất 0% mình được khấu trừ, còn không có thuế, mình phải chia tỷ lện trên doanh thu đấy bạn ạ. Good luck!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Các bạn phân tích giúp mình với!
Thuế suất bằng 0% và không có thuế suất khác nhau điểm nào? Sự khác nhau này có ảnh hưởng gì trong việc hạch toán sổ sách không?
Cảm ơn rất nhiều!

như các bài trên đã nói
về số học thhi2 giống nhau, phần thuế đều = 0 hết
nhưng về tính pháp lý thì:
thuế 0%: là hàng hóa vẫn là hàng hóa có thuế GTGT nhưng thế suất 0%--> được khấu trừ đầu vào
-không chịu thuế: là mặt hàng không phải trả thêm thuế GTGT --> không được khấu trừ đầu vào khi cung cấp hàng hóa dịch vụ loại này

Trong quá trình báo cáo thuế, và hạch toán bạn phải phân lạoi những khoản chi phí dùng riêng cho chịu thuế và không chịu thuế, nếu nhưng chi phí dùng chung,không tách riêng ra được bạn phải phân bổ theo tỷ lệ doanh thu

thân

snownheart

snownheart

Trung cấp
24/9/09
54
0
6
36
Hà nội
nhưng thuế suất 0% thì khấu trừ gì ạ?
Giải thích kĩ hơn giùm Snown được không ạ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
nhưng thuế suất 0% thì khấu trừ gì ạ?
Giải thích kĩ hơn giùm Snown được không ạ?

Thuế suất 0% thì được khấu trừ thuế đầu vào.
Không chịu thuế thì ko được khấu trừ thuế đầu vào.

Good luck!

Khấu trừ đầu vào cho những HH,DV phục vụ cho HH,DV của cái đầu ra 0% đó bạn.

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Theo mình, về khía cạnh số học - pháp lý - cách hạch toán thì mọi người đã nói ở trên và ko có gì bàn cải./.

Vấn đề ở đây là khía cạnh nhìn nhận - hiểu biết đối với người làm kế toán trong việc hoàn thuế GTGT thuộc đối tượng DN xuất khẩu, thì hàng hoá ko chịu thuế và chịu thuế với thuế suất 0% là ntn --> phân biệt sự khác nhau căn bản giữa hai đối tượng hàng hoá này?:wall:

O

oxygen

Trung cấp
9/2/04
83
0
0
... Còn nữa,

Nếu DN có 2 loại HH&DV chịu thuế và ko chịu thuế thì phải phân bổ VAT mua vào dùng chung cho cả 2 loại HH&DV

Riêng TSCĐ thì được khấu trừ hết.

Bạn nên xem luật thuế GTGT để làm theo đúng qui định.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA