Xử lý hóa đơn đã xuất nhầm 0% và 5%

• Thread starter thanhdung9229
  • Ngày gửi
T

thanhdung9229

Sơ cấp
14/10/09
26
0
0
quang nam
2.Các bạn cho mình hỏi thêm nhé, mình làm đại lý vé máy bay, mình lấy hóa đơn vé đầu vào của hãng lưu làm chứng từ kế toán, rồi xuất hóa đơn của công ty cho khách hàng. Nhưng vé máy bay quốc tế đầu vào là thuế suất 0%. Nhưng mình đã xuất hóa đơn đầu ra nhầm là 5% rồi. Như thế thì công ty bị thiệt rồi cũng không sao. Nhưng mình không biết như thế cơ quan thuế có bắt bẻ hay không? Và có đúng không? Các bạn nghĩ mình nên xử lý thế nào cho hợp lý?
Thanks! Thanks very much!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Người thiệt là khách hàng mua vé của bạn chứ sao là c.ty bạn (bạn thử làm phép toán xem sao? Nếu bạn là đại lý bạn đúng giá NCC và hưởng hoa hồng)./.

Nếu khách hàng khiếu nại ko đồng ý thì bạn phải huỷ và xuất lại hd mới, còn nếu k.hàng ko phản hồi gì thì bạn cứ kê khai và nộp thuế thôi (thuế sẽ ko gây khó dể gì nếu họ tăng nguồn thu)./.

N

nguyenthu307

Trung cấp
Người thiệt là khách hàng mua vé của bạn chứ sao là c.ty bạn (bạn thử làm phép toán xem sao? Nếu bạn là đại lý bạn đúng giá NCC và hưởng hoa hồng)./.

Nếu khách hàng khiếu nại ko đồng ý thì bạn phải huỷ và xuất lại hd mới, còn nếu k.hàng ko phản hồi gì thì bạn cứ kê khai và nộp thuế thôi (thuế sẽ ko gây khó dể gì nếu họ tăng nguồn thu)./.

Bạn ở chi cục nào mà dễ thế vậy? Mình ở chi cục đống đa hồi trước mình có xuất hoá đơn nhầm làm số thuế tăng hơn so với thực tế là 30000đ thế mà bên thuế họ không đồng ý (dù thuế được tăng nguồn thu) họ bắt phải huỷ hoá đơn đó đi và xuất hoá đơn khác cho khách hàng đó.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
2.Các bạn cho mình hỏi thêm nhé, mình làm đại lý vé máy bay, mình lấy hóa đơn vé đầu vào của hãng lưu làm chứng từ kế toán, rồi xuất hóa đơn của công ty cho khách hàng. Nhưng vé máy bay quốc tế đầu vào là thuế suất 0%. Nhưng mình đã xuất hóa đơn đầu ra nhầm là 5% rồi. Như thế thì công ty bị thiệt rồi cũng không sao. Nhưng mình không biết như thế cơ quan thuế có bắt bẻ hay không? Và có đúng không? Các bạn nghĩ mình nên xử lý thế nào cho hợp lý?
Thanks! Thanks very much!

Trích TT 129/2008:
IV. HOÁ ĐƠN CHỨNG TỪ MUA BÁN HÀNG HOÁ, DỊCH VỤ
2.9. Cơ sở kinh doanh đã xuất bán, cung ứng hàng hoá, dịch vụ và lập hoá đơn do hàng hoá, dịch vụ không đảm bảo chất lượng, quy cách, kiểu dáng hoặc ghi sai thuế suất phải điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, điều chỉnh thuế suất thuế GTGT thì bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá, mức giá tăng (giảm) theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do tăng (giảm) giá, lý do điều chỉnh thuế suất đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh mức giá được điều chỉnh. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, (không được ghi số âm (-)), thuế GTGT cho hàng hoá, dịch vụ tại hoá đơn số, ký hiệu... Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Trường hợp thuế suất ghi trên hoá đơn bán ra cao hơn thuế suất quy định, nếu không xác định được người mua thì không được lập hoá đơn điều chỉnh thuế GTGT.

Vấn đề ở đây chỉ là khách hàng của bạn.Yên tâm về phần cơ quan thuế.

M

minhthucat

Guest
2/7/09
21
0
0
Tp.HCM
Theo mình nếu phát hiện mình sai nên là biên bản thu hồi lại & suất liên mới chứ không lúc quyết toán bị phát hiện là mệt lắm đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA