xuất nhầm hoá đơn từ 10% xuống 5%

• Thread starter nguyenthaoanh
  • Ngày gửi
N

nguyenthaoanh

Guest
3/12/09
9
0
0
38
hà nội
các anh chị ơi giúp em với. công ty em kinh doanh dịch vụ cho thuê xe tự lái và van chuyển hàng hoá.đợt vừa rùi do cho quyết định giảm thuế em viết tất cả các hoá đơn đầu ra đều la 50%*10% từ tháng 02 đến tháng 11 mới chết.cho em hỏi bây giờ em phải làm thế nào?tại sao cơ quan thuế lại không báo cho mình nhỉ ?bây giờ em phải làm thế nào để điều chỉnh như thế nào.doanh nghiệp em có bị phạt nhiều không ạ?:wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
các anh chị ơi giúp em với. công ty em kinh doanh dịch vụ cho thuê xe tự lái và van chuyển hàng hoá.đợt vừa rùi do cho quyết định giảm thuế em viết tất cả các hoá đơn đầu ra đều la 50%*10% từ tháng 02 đến tháng 11 mới chết.cho em hỏi bây giờ em phải làm thế nào?tại sao cơ quan thuế lại không báo cho mình nhỉ ?bây giờ em phải làm thế nào để điều chỉnh như thế nào.doanh nghiệp em có bị phạt nhiều không ạ?:wall:
Theo Luật Thuế GTGT thì cho thuê xe vận chuyển và dịch vụ vân chuyển chịu thuế suất 10%. Nhưng từ ngày 01/02/2009 đến 31/12/2009 thì DỊCH VỤ VẬN CHUYỂN HÀNH KHÁCH, HÀNG HÓA được giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT- nghĩa là còn 5% theo hướng dẫn của QĐ 16/2009 - QĐ-TT ngày 21/1/2009.
- Như vậy những hóa đơn bạn xuất cho thuê xe với thuế suất 5% là sai mức thuế suất thuế GTGT của DỊCH VỤ cho THUÊ XE theo quy định của Luật Thuế.
Nếu nhiều hóa đơn, nhiều khách hàng thì :
Bạn xuất một hóa hóa đơn tổng hợp bổ sung VAT cho từng hóa đơn thiếu tiền thuế - ghi rõ xuất bổ sung cho những hóa đơn nào...số seri, ngày tháng phát hành, và làm một bảng kê đính kèm .
Kê khai bổ sung theo mẫu 01/KHBS.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA