Thắc mắc về khai bổ sung thuế GTGT

• Thread starter qtm1987
  • Ngày gửi
Q

qtm1987

Sơ cấp
5/12/09
11
0
0
Da Lat
Các anh chị cho em hỏi, trong tháng 10 em đã kê khai nộp thuế GTGT rồi, sau đó tháng 11 dưới bộ phận bán hàng báo là có 1 hóa đơn điều chỉnh giảm hàng bán trong tháng 10 khách hàng xin hủy hóa đơn đó, vậy e có phải kê khai bổ sung thuế GTGT ko? số thuế hóa đơn này chỉ có 2,111 đ thôi, số tiền ít vậy có phải khai bổ sung ko hay e để sang kê khai vào bảng kê chứng từ hàng hóa bán ra vào tháng 11 và ghi Hủy. Có tăng giảm thuế mà ko lập bảng ghi bổ sung có bị phạt ko ạ. Em cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
O

oxygen

Trung cấp
9/2/04
83
0
0
Giảm giá HB thì em cứ xuất hđ bổ sung thôi chứ ko cần hủy hđ ban đầu

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Các anh chị cho em hỏi, trong tháng 10 em đã kê khai nộp thuế GTGT rồi, sau đó tháng 11 dưới bộ phận bán hàng báo là có 1 hóa đơn điều chỉnh giảm hàng bán trong tháng 10 khách hàng xin hủy hóa đơn đó, vậy e có phải kê khai bổ sung thuế GTGT ko? số thuế hóa đơn này chỉ có 2,111 đ thôi, số tiền ít vậy có phải khai bổ sung ko hay e để sang kê khai vào bảng kê chứng từ hàng hóa bán ra vào tháng 11 và ghi Hủy. Có tăng giảm thuế mà ko lập bảng ghi bổ sung có bị phạt ko ạ. Em cám ơn.
Giảm giá HB thì em cứ xuất hđ bổ sung thôi chứ ko cần hủy hđ ban đầu
@Oxygen : Giảm hàng bán chứ ko phải giảm giá bạn nhé.

@- @qtm : Nếu bên mua muốn giảm số lượng hàng mua- nghĩa là trả lại 1 phần hàng thì tốt nhất em đề nghị khách hàng xuất hóa đơn đầu ra trả ngược lại đúng bằng số lượng họ muốn trả.
- Còn ko, nếu em đồng ý hủy thì buộc em phải làm tờ khai điều chỉnh VAT cho tháng 10 theo 01KHBS.Dù VAT ít hay nhiều thì em vẫn phải làm điều chỉnh giảm cho hóa đơn hủy này.

O

oxygen

Trung cấp
9/2/04
83
0
0
Sorry, đọc nhanh hiểu nhầm thành giảm giá HB... hic

N

nghiemtvi

Guest
12/1/09
3
0
0
57
Trà Vinh
Bạn nên hiểu khai bổ sung mẫu 01-KHBS khi đã hết thời hạn khai thuế và không thể thực hiện bằng tờ khai thay thế thì mới khai bổ sung. Nhưng việc khai bổ sung khi bạn điều chỉnh giảm số thuế đầu vào hoặc tăng số thuế đầu ra làm phát sinh nghĩa vụ thuế.
Trong trường hợp của bạn là hàng bán bị trả lại thì yêu cầu bên mua lập hóa đơn xuất trả hàng ghi đúng số lượng , giá bán và tiền thuế của tờ hóa đơn mà DN của bạn đã xuất, trên hóa đơn ghi rõ là hàng bán trả lại. Đến kỳ khai thuế tiếp theo bạn chỉ cần kê khai điều chỉnh giảm doanh thu và thuế GTGT hàng hóa bán ra tại chỉ tiêu số [36] và [37] trên tờ khai thuế GTGT (mẫu 01/GTGT) là xong.