DN thành lập T10/2009 có phải lập BCTC & QT TNDN

  • Thread starter habang
  • Ngày gửi

2198 lượt xem

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
4,045
458
83
Thủ Đô
Công ty mình thành lập T10/2009, mình nghe mọi người nói không phải lập Báo cáo tài chính năm và QT Thuế TNDN.
Căn cứ vào TT hay nghị định nào
Quyết toán thuế TNDN thì phải làm. Còn báo cáo tài chính năm như đúng bạn nói cty thành lập tháng 10/2009 thì theo quy định của Điều 13- Luật Kế Toán Số 03-2003/QH11 thì công ty bạn không phải làm báo cáo tài chính năm 2009 mà được phép làm gộp vào năm 2010.
Điều 13. Kỳ kế toán
..................................................
4. Trường hợp kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng có thời gian ngắn hơn chín mươi ngày thì được phép cộng (+) với kỳ kế toán năm tiếp theo hoặc cộng (+) với kỳ kế toán năm trước đó để tính thành một kỳ kế toán năm. Kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng phải ngắn hơn mười lăm tháng.

 
C

chhippy

Sơ cấp
25/9/09
36
0
0
250kim giang
Cả nhà cho e hỏi, Công ty e thành lập 1/9/09 nhưng tháng 9 ko phát sinh gì hết tháng 10 mới bắt đầu hoạt động thì có phải lập BCTC ko?
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
4,045
458
83
Thủ Đô
Cả nhà cho e hỏi, Công ty e thành lập 1/9/09 nhưng tháng 9 ko phát sinh gì hết tháng 10 mới bắt đầu hoạt động thì có phải lập BCTC ko?
Luật kế toán không quan tâm DN hoạt động sxkd có phát sinh hay không phát sinh . Vì vậy với CTy bạn thì vẫn tính là 01/09/2009 là ngày bắt đầu năm tài chính đầu tiên. Tính từ 01/09/2009 đến 31/12/2009- DN có kỳ kế toán lớn hơn 90 ngày thì phải làm báo cáo tài chính năm. Nhỏ hơn 90 ngày thì gộp vào năm sau. Điều 13- Luật kế toán taoxanh đã trích dẫn ở trên.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều