Hoá đơn viết sang 2010

• Thread starter ttsp
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
Ở chi cục thuế Quận Bình Thạnh, hướng dẫn gạch bỏ 200... ghi lại 2010 bên cạnh.
Vậy các bạn an tâm mà làm như thế đi nhé.:015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoang thi tra vinh

Guest
8/8/09
4
0
0
40
đà nẵng
Mình có hỏi phòng tuyên truyền của cục thuế bình dương thì người ta hướng dẫn gạch bỏ 200 và ghi lại 2010. Nhưng cục thuế quãng ngãi thì lại bảo sửa số 0 thành số 1. Mình thấy không ổn tí nào, mỗi nơi hướng dẫn mỗi kiểu. Mà sửa đè số 1 lên số 0 thì chẳng đẹp tí nào.

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
Mình có hỏi phòng tuyên truyền của cục thuế bình dương thì người ta hướng dẫn gạch bỏ 200 và ghi lại 2010. Nhưng cục thuế quãng ngãi thì lại bảo sửa số 0 thành số 1. Mình thấy không ổn tí nào, mỗi nơi hướng dẫn mỗi kiểu. Mà sửa đè số 1 lên số 0 thì chẳng đẹp tí nào.

Viết chồng số lên rất khó nhìn rõ bạn nhỉ.
Theo mình, tốt nhất nên gạch bỏ 200.. và viết lại cái mới liền kề là 2010 như một số Chi Cục Thuế đã hướng dẫn (Bình Thạnh, Bình Dương, Phú Nhuận...).

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Doanh nghiệp chỉ cần gạch bỏ phần năm 200... trong hóa đơn và sửa thành 2010
http://tinnhanhvietnam.net/khong-phai-in-lai-hoa-don.html

Ở đội tuyên truyền thuế Gò Vấp HCM cũng trả lời: sửa số 0 lại thành số 1 là ok!

Viết chồng số lên rất khó nhìn rõ bạn nhỉ.
Theo mình, tốt nhất nên gạch bỏ 200.. và viết lại cái mới liền kề là 2010 như một số Chi Cục Thuế đã hướng dẫn (Bình Thạnh, Bình Dương, Phú Nhuận...).

Xem ra vấn đề không đơn giản vì thiếu tính thống nhất.
Phân tích vấn đề ở góc độ hợp lý:

Thông tư 120/2002/TT-BTC V/v: in, phát hành, sử dụng và quản lý hoá đơn:
.....
- Số liệu, chữ viết, đánh máy hoặc in trên hóa đơn phải rõ ràng, đầy đủ, chính xác theo đúng quy định, không bị tẩy xóa, sửa chữa

và cách sửa số liệu theo phương pháp cải chính:

Phương pháp này dùng để đính chính những sai sót bằng cách gạch một đường thẳng xoá bỏ chổ ghi sai nhưng vẫn đảm bảo nhìn rỏ nội dung sai...

=> tốt nhất nên gạch bỏ 200.. và viết lại cái mới liền kề là 2010. đồng thời lưu bài bài báo hướng dẫn của Cục thuế TP.HCM.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Nó đây

G

greenland1985

Guest
7/11/09
4
0
1
TP.HCM
Các bạn ơi! Mình đã lỡ viết 03 tờ mà số 01 đè lên số 0? Liệu các tờ này có được chấp nhận không? Mình mới đọc các bài này sau khi viết sai nên mình cảm thấy lo lắng?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bạn ơi! Mình đã lỡ viết 03 tờ mà số 01 đè lên số 0? Liệu các tờ này có được chấp nhận không? Mình mới đọc các bài này sau khi viết sai nên mình cảm thấy lo lắng?

Không cần quá lo lắng, cứ để nguyên như vậy (hiện nay mỗi nơi mỗi kiểu, không có VB hướng dẫn chính thức) những tờ sau thì viết theo hướng dẫn trên báo của Cục thuế TP.HCM.

G

greenland1985

Guest
7/11/09
4
0
1
TP.HCM
theo mình thì phải đổi hóa đơn thôi
Cảm ơn các bạn đã góp ý. Tại cuốn hoá đơn đã bị sai hết 02 tờ rồi. Nên nếu sai 03 tờ đó nữa thì thật phiền phức. Với lại mình đã xé ra gửi bên Khách hàng (nhưng họ chưa xem kỹ). Nếu họ la lên thì thật khổ cho mình rồi.

G

greenland1985

Guest
7/11/09
4
0
1
TP.HCM
Không cần quá lo lắng, cứ để nguyên như vậy (hiện nay mỗi nơi mỗi kiểu, không có VB hướng dẫn chính thức) những tờ sau thì viết theo hướng dẫn trên báo của Cục thuế TP.HCM.
Cảm ơn các bạn đã góp ý. Mình bớt lo. Mặc dù còn hồi hộp. Do bên Khách hàng đã nhận nhưng chưa xem kĩ.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
TỔNG CỤC THUẾ​
|
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM​
CỤC THUẾ TP.HỔ CHÍ MINH​
|
Độc lập -Tự do - Hạnh phúc​

Số : 10189 /CT-QTTVAC.
V/v: cách viết ngày , tháng , năm
trên hoá đơn.
TP.Hồ Chí Minh , ngày 31 tháng 12 năm 2009.​

Kính gửi : - Các Phòng thuộc Cục thuế
- 24 chi cục thuế Quận Huyện
- Các Tổ chức,cơ sở sản xuất kinh doanh trên địa bàn TP.Hồ Chí Minh​

Trong những ngày qua, Cục thuế TP. Hồ Chí Minh nhận được khá nhiều công văn của các tổ chức, cơ sở sản xuất kinh doanh xin được hướng dẫn cách viết Hoá đơn trên hàng “ ngày..... tháng..... năm 200...” của các loại Hoá đơn như : Hoá đơn Giá trị gia tăng; Hoá đơn Bán hàng thông thường; Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ; Phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý ( kể cả hoá đơn do Bộ Tài chính phát hành và Hoá đơn tự in) để thống nhất cách viết và sử dụng Hoá đơn cho năm 2010.
Nay Cục thuế TP. Hồ Chí Minh hướng dẫn cách viết cho các loại Hoá đơn như sau:
“ ngày ... tháng.... năm 200...” .Số 200 gạch chéo , sau đó viết hoặc đánh máy hàng số 2010.
Ví dụ : “ ngày.... tháng ..... năm 200 2010”
Vậy Cục thuế thông báo đề các tổ chức,cơ sở sản xuất kinh doanh trên địa bàn thành phố được biết để thực hiện khi viết và sử dụng hoá đơn.

KT CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG

LÊ THỊ THU HƯƠNG

Nơi nhận:
- Như trên
- BLĐ CụcThuế;
- Lưu.

Tải văn bản tại đây: http://webketoan.net/uploadfiles/tlsjn251kafaqkt.rar

Tham khảo thêm:

http://thue.thanhnien.com.vn/tuvanthue/web/news/news_detail.jsp?news_id=1366

http://giacat.com.vn/vn/Tin-Tuc-Su-...-Ho-Chi-Minh-Huong-Dan-Viet-Hoa-Don-Nam-2010/

thienthantuyet166

thienthantuyet166

Trung cấp
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC
mình thì sửa ngay số 1 vào số 0 thế cso chít ko.....? hy vọng không sao....

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Đã hướng dẫn theo bài trên rồi lại cũng cải ngang.

Số 200 gạch chéo , sau đó viết hoặc đánh máy hàng số 2010.
Ví dụ : “ ngày.... tháng ..... năm 200 2010”

Cháu không cố tình cãi ngang, nhưng như 200 là gạch ngang ở dưới chứ không phải là gạch chéo bác ạ. Cháu mới xuất 1 cái hóa đơn từ đầu tháng thôi và gạch chéo, như thế mới đúng bác nhỉ! :angel:

T

trangktqd

Guest
23/10/07
6
0
1
37
ha noi
Tôi hỏi cả nhà nhé!
trong phần ngày ....tháng ....năm 200..... của hoá đơn GTGT hiện giờ chỉ viết hết 2009, nhưng đến năm 2010 viết năm như thế nào? Chữa hóa đơn hay đổi hóa đơn?

Bạn lập báo cáo tình trạng sử dụng hóa đơn, những hóa đơn nào viết không hết thì trả lại cơ quan thuế và xin quyển hóa đơn khác

ut xinh

ut xinh

Trung cấp
13/5/08
61
0
6
Ha Noi
các pac cứ gạch cai 200... di roi viet 2010 sang bên cạnh là được mà.Chắc chắn đấy!!!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bạn ở TP.HCM nên làm theo hướng dẫn của công văn mà bác Kế toán Già Gân post lên

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA