Xuất nhầm hđ ko chịu thuế từ T1 đến nay...

• Thread starter oxygen
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Điều chỉnh đầu ra không thuế trở thành có thuế, vậy đầu vào lúc này có được khấu trừ không taoxanh

- Nguyên văn bởi taoxanh: Giả sử bạn là người nhận được hoá đơn đầu vào VAT bổ sung từ cty oxygen, bạn có kê khai khấu trừ ko??? hay mang vứt sọt rác???

Đầu vào lúc này nghĩa là đầu vào của HH,DV, của Cty bạn "oxygen" mà trước đó vì nghỉ mình không thuộc diện chịu thuế nên đã không khấu trừ, còn người nhận hoá đơn mà bạn giả sử, họ làm gì thì mặc xác họ.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Đầu vào lúc này nghĩa là đầu vào của HH,DV, của Cty bạn "oxygen" mà trước đó vì nghỉ mình không thuộc diện chịu thuế nên đã không khấu trừ, còn người nhận hoá đơn mà bạn giả sử, họ làm gì thì mặc xác họ.
Nhận 100 cái hóa đơn đầu vào mà cái nào cũng xuất có thuế 10% của các cty khác nhau cùng một mặt hàng mà nghĩ thế thì cũng xem lại " kế toán " cty oxygen có vấn đề. Còn, ko bao giờ có chuyện tất cả các cty kia xuất hóa đơn cho cty oxygen nói riêng... cũng mù mờ về thuế suất mặt hàng như cty oxygen được.
- Còn nghĩ ko khấu trừ thì cái nào còn trong thời hạn kê khai khấu trừ thuế(6tháng) thì khai, sao ko được??? Còn thích nữa, những cái ko còn hạn được fép khai khấu trừ thì BỎ TIỀN TÚI ra mà đền cái khoản truy thu và phạt đó, làm thuế-ăn lương fải có trách nhiệm với những gì mình làm, làm ko đúng thì giám đốc khái tính cho " ăn đòn " là chuyện bình thường.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nguyên văn bởi oxygen : Bên đối tác thì em có thể thuyết phục họ trả lại hđ để em hủy và thay thế cái mới.

Nhưng khổ 1 nỗi: họ ko chịu trả thêm VAT 10% nếu xuất thêm. Tổng số VAT (10%) từ đầu năm đã gần 1 tỷ rồi --> Cty em ko kham nỗi...

Anh chị còn cách nào giúp em với em đang bị stress nặng huhuhu
Vấn đề còn lại là Cty bạn và khách hàng ai sẽ chịu phần thuế GTGT này.
Thương lượng mỗi bên 50% (khách hàng chịu 50% mà được khấu trừ 100%, lợi quá chứ)

Cty bạn sẽ điều chỉnh lại đầu vào được khấu trừ VAT của các hoá đơn HH, DV (thiệt hại tính ra không lớn như 1 tỷ mà bạn nói)

Nhận 100 cái hóa đơn đầu vào mà cái nào cũng xuất có thuế 10% của các cty khác nhau cùng một mặt hàng mà nghĩ thế thì cũng xem lại " kế toán " cty oxygen có vấn đề. Còn, ko bao giờ có chuyện tất cả các cty kia xuất hóa đơn cho cty oxygen nói riêng... cũng mù mờ về thuế suất mặt hàng như cty oxygen được.
- Còn nghĩ ko khấu trừ thì cái nào còn trong thời hạn kê khai khấu trừ thuế(6tháng) thì khai, sao ko được??? Còn thích nữa, những cái ko còn hạn được fép khai khấu trừ thì BỎ TIỀN TÚI ra mà đền cái khoản truy thu và phạt đó, làm thuế-ăn lương fải có trách nhiệm với những gì mình làm, làm ko đúng thì giám đốc khái tính cho " ăn đòn " là chuyện bình thường.

Ok, vậy thì vấn đề đã thông.
(trường hợp này hoá đơn ĐV không bị tính quá hạn kê khai đâu, vì đã kê khai rồi, không tin thì hỏi thuế)

Sửa lần cuối:
L

latdat313

Guest
24/7/09
2
0
0
Hà Nội
Bạn làm sao có thể bảo bên đối tác trả lại bạn hoá đơn để bạn xuất hoá đơn mới cho họ được? Có nhiều hoá đơn như vậy bạn làm sao xuất hết được????? Nếu mình không nhầm cty bạn đã nhận công văn số 3939/TCT của Tổng cục thuế gửi các chi cục thuế và đơn vị. Cty mình cũng nhận được công văn như vậy, cán bộ thuế gọi lên yêu cầu lập tờ khai 01KHBS bổ sung thuế từ tháng 01 tới T10, bên mình cũng làm công văn hỏi Tổng cục thuế về việc truy thu lại số thuế nhưng chưa nhận được câu trả lời. Lên gặp cô Toản bên phòng hỗ trợ tuyên truyền của Cục thuế Hà Nội cô ấy hướng dẫn làm công văn lên Tổng cục rồi chờ trả lời. Còn hiện giờ thì từ khi nhận được thông báo bạn nên viết hoá đơn đầu ra của mình chịu thuế 10%, còn trước đó thì chờ xem hướng dẫn thế nào. Đừng làm mẫu 01KHBS vội vì nếu bạn làm mẫu đó là bạn phải nộp lại thuế GTGT. Có nhiều doanh nghiệp bị như bạn lắm, có doanh nghiệp đang viết 10% còn được cán bộ thuế hướng dẫn lại viết không chịu thuế. Túm lại là luật của mình khó hiểu

O

oxygen

Trung cấp
9/2/04
83
0
0
Các anh chị cho em hỏi:

Bây giờ em xuất hoá đơn bổ sung VAT vào tháng 11, vậy em sẽ kê khai các hoá đơn này trong tờ khai thuế T11 đúng ko?

O

oxygen

Trung cấp
9/2/04
83
0
0
Anh chị ơi cho em hỏi:

Tổng số thuế GTGT Cty em cần nộp bổ sung là 500 triệu. Em có làm 01/KHBS từ tháng 1 đến tháng 12 và làm công văn xin phân nhiều kỳ nộp thuế (vì bên em chưa thể xoay đủ lượng tiền 500 triệu để đi nộp)... nhưng cán bộ thuế nói: "nộp 01/KHBS rồi thì phải đóng thuế ngay, nếu không đủ tiền thì nộp trước 1, 2 tháng, còn các tháng khác để khi nào có tiền thì mới khai 01/KHBS... nhưng nếu cơ quan thuế điều tra ra thì sẽ bị phạt 10% thuế vì tội ẩn lậu thuế."

Anh chị hãy giúp em vì Cty em chưa đủ tiền nộp thuế và cũng ko muốn trốn thuế đâu huhuhu

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Anh chị ơi cho em hỏi:

Tổng số thuế GTGT Cty em cần nộp bổ sung là 500 triệu. Em có làm 01/KHBS từ tháng 1 đến tháng 12 và làm công văn xin phân nhiều kỳ nộp thuế (vì bên em chưa thể xoay đủ lượng tiền 500 triệu để đi nộp)... nhưng cán bộ thuế nói: "nộp 01/KHBS rồi thì phải đóng thuế ngay, nếu không đủ tiền thì nộp trước 1, 2 tháng, còn các tháng khác để khi nào có tiền thì mới khai 01/KHBS... nhưng nếu cơ quan thuế điều tra ra thì sẽ bị phạt 10% thuế vì tội ẩn lậu thuế."

Anh chị hãy giúp em vì Cty em chưa đủ tiền nộp thuế và cũng ko muốn trốn thuế đâu huhuhu

Làm theo các CB thuế nói đi bạn, bởi vì khi bạn khai bổ sung trên HTKK sẽ tự tính và chốt số ngày chậm nộp thành ra bạn không thể chậm nộp tiếp cho phần thuế trên.
Các tháng khác để khi nào có tiền thì mới khai 01/KHBS... CB thuế nói như thế là hợp tình hợp lý rồi bạn ơi.
Vấn đề phạt "ẫn lậu thuế" nếu có xảy ra thì mình tường trình thôi (tường trình theo như nội dung mà bạn đã đưa lên topic này từ hồi năm rồi) rõ ràng là mình nhầm giữa chịu thuế và không chịu thuế.
Luật pháp và những người hành pháp đều có tình người.

O

oxygen

Trung cấp
9/2/04
83
0
0
Dear VTM,

Anh ơi chỉ em với, hôm nay em ra CQT mua hóa đơn thì CB thuế ko cho em mua vì họ nói em còn nợ thuế. Vì em đã nộp 01KHBS hết rồi (sợ ko khai 01KHBS sẽ bị CQ thuế phạt 10%) nhưng mà chưa có tiền nộp (Cty em giao dịch với KH lẻ nên ko thu được số thuế 10%) nên Cty còn nợ thuế. Em hỏi Quản lý thuế thì họ nói em phải nộp hết thuế mới mua hóa đơn được. Bây giờ em phải mở hóa đơn cho KH thì phải làm sao đây. huhuhu

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Dear VTM,

Anh ơi chỉ em với, hôm nay em ra CQT mua hóa đơn thì CB thuế ko cho em mua vì họ nói em còn nợ thuế. Vì em đã nộp 01KHBS hết rồi (sợ ko khai 01KHBS sẽ bị CQ thuế phạt 10%) nhưng mà chưa có tiền nộp (Cty em giao dịch với KH lẻ nên ko thu được số thuế 10%) nên Cty còn nợ thuế. Em hỏi Quản lý thuế thì họ nói em phải nộp hết thuế mới mua hóa đơn được. Bây giờ em phải mở hóa đơn cho KH thì phải làm sao đây. huhuhu

Bạn nên làm tờ trình gởi Lảnh đạo thuế trình bày rõ việc Cty nợ thuế là do lúc đầu hiểu nhầm về việc xuất hoá đơn bán HHDV chịu thuế và không chịu thuế và hiện Cty đang cố gắng khắc phục việc nợ thuế trong thời gian sớm nhất. Bộ phận ấn chỉ không bán hoá đơn là họ làm đúng trách nhiệm của họ (áp dụng một trong những biện pháp cưởng chế DN nợ thuế). Gút mắc này chỉ có Lảnh đạo mới giải quyết được thôi (có thể họ sẽ yêu cầu DN làm cam kết trả nợ thuế) bạn cứ làm đi sẽ được mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA