Chi phí bán hàng

• Thread starter sunrisevietnam
  • Ngày gửi
S

sunrisevietnam

Guest
28/12/04
4
0
0
47
Ha Noi
Chào mọi người
Mình đang xây dựng hệ thống tài khoản cho công ty chuyên về bán hàng. Mình muốn chia nhỏ tài khoản 6417 "chi phí mua ngoài" thành các tài khoản cấp 3 nhưng không rõ chi phí mua ngoài nằm trong chi phí bán hàng thường phát sinh những khoản nào? Ai có kinh nghiệm chỉ giúp mình với.
Thanh you very much.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Chi phí bán hàng - chi phí mua ngoài - 6417 thường có các chi phí sau:

1. Chi phí vận chuyển
2. Chi phí bốc xếp, dỡ hàng
3. Hoa hồng bán hàng
4. Phí ủy thác.
5. Phí thuê mặt bằng.
6. Tìền điện thoại
7. Tiền điện, nước
......

S

sunrisevietnam

Guest
28/12/04
4
0
0
47
Ha Noi
Cám ơn bạn Nhật Diệu nhiều.

Y

Y Chang Voi

Guest
Chao cac ban, cho minh hoi chi phi quang cao + khuyen mai ban hang hoa thi minh su dung tai khoan 6418 duoc khong? Trong 6418 minh co the chia nho ra nua khong? Ai biet chi giup minh nhe! Cam on rat nhieu
Warning: Bài viết phải có dấu nếu không bài của bạn sẽ bị xóa!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
S

s_flower

Trung cấp
9/6/05
75
0
0
41
HN
Cònn phải tuỳ vào mục đích sử dụng khoản chi phí quảng cáo phục vụ cho mục đích hoạt động sản xuất kinh doanh thì cho vào 642.
Còn việc mở tài khaonr cấp chi tiết hơn tuỳ vào công ty của bạn, thích mở đến cấp nào tuỳ vào sự tiện ích. Nhà nước quy định chi tiết đến cấp 2

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn sử dụng TK 6418 được rồi. Theo mình bạn không nên chia nhỏ 6418 ra làm gì cho phức tạp. Cứ chi phí khác phát sinh trong việc bán hàng là cho vào 6418.

H

hoang thuy hanh

Guest
20/6/05
21
0
0
Hanoi
Chào các bạn
Các bạn cho mình hỏi tí chút nhé.
Công ty mình có 36 người. Văn phòng có 9 người & 27 Công nhân sản xuất.
Ngày 1: đi làm 35 người
Ngày 2: 35, Ngày 3: 33, Ngày 4: 34, Ngày 5: 35, Ngày 6: 33.
Xếp bắt mình tính hiệu suất tỉ lệ đi làm & tỉ lệ nghỉ. Mình chưa biết làm thế nào các bạn giúp mình nhé.
Xin cám ơn nhiều nhiều

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Re.hạch toán chi phí khuyến mại

Chào, theo mình các khoản chi phí liên quan đến khuyến mại, quảng cáo thì bạn phải hạch toán vào TK 642, không nên hạch toán vào TK 641 đặc biệt là đối với các doanh nghiệp vừa vả nhỏ. Hơn nữa, TK 642 ko có quy định giới hạn là bao nhiêu chỉ có chi phí khuyến mãi, quảng cáo là bị giơi hạn theo tỉ lệ %của 10khoản chi phí thôi.Mình e rằng hạch toán vào TK 641 là ko ổn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không có tài khoản chi phí nào bị giới hạn về số tiền cả. Giới hạn chỉ đặt ra đối với một số loại chi phí thôi. Chi phí khuyến mại, quảng cáo... không được vượt quá 10% trong tổng các chi phí hợp lý.
hien_thu nói:
TK 642 ko có quy định giới hạn là bao nhiêu chỉ có chi phí khuyến mãi, quảng cáo là bị giơi hạn theo tỉ lệ %của 10khoản chi phí thôi.

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
1.Công ty mình bán hàng cho Metro,coop,BigC..... trong HĐ có ghi "hàng tháng chiết khấu cho bên mua 3% giá trị hàng mua".Vì vậy khi cuối tháng bên mua tự trích 3% và chỉ thanh toán 97% cho cty thôi.Nếu như vậy thì 3% đó cty mình có đưa vào chi phí hợp lý ko?.(Chỉ có Metro xuất HĐ,còn Coop...ko xuất,Mình có ĐT đến các đơn vị đó yêu cầu xuất HĐ giống MeTro nhưng khó nói quá vì trong HĐ ko ghi gì cả.Vậy cuối tháng mình có thể xuất HĐ cho họ lượng hàng trị giá tương đương 3% được ko? họ có đồng ý ko ? các anh chị chỉ em cách thuyết phục họ với .
2.Là cty TM,chi phí khuyến mãi, quảng cáo là bị giơi hạn theo tỉ lệ 10%của 10khoản chi phí thôi .10%của 10khoản chi phí thôi có bao gồm 632ko? hay chỉ là 641,642 thôi
3.Cty em hiện có 4 xe tải chở hàng nhưng chỉ đưa vào khấu hao được 1 xe thôi.Hàng tháng,chỉ lấy HĐ xăng đủ cho 1 xe.Nhưng em nghĩ đã ko đưa được 3 xe kia vào sổ là thịêt rồi mà nay không đưa xăng dầu vào nữa thì thiệt quá (trong khi cty hàng tháng đóng thuế VAT rất cao ).sao mình ko đưa hết HĐ xăng dầu thực mua vào phí luôn,nếu thuế hỏi thì mình đưa tình hình bán hàng cho họ xem (cty bán hàng đều xuất HĐ VAT).Các Anh chị thấy thế nào ? có nên lấy hết HĐ xăng dầu đưa vào phí và VAT đầu vào ko.Anh chị nào có văn bản hướng dẫn cho em xin với để em nói với sếp em
Mail của em là : ttn1982hp@yahoo.com
Cám ơn các Anh Chị nhiều.Em đang cần gấp !!!!

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
Các anh chị ơi giúp em với (mục 3 quan trọng nhất)huhuuhuhuhu!!!!
3.Cty em hiện có 4 xe tải chở hàng nhưng chỉ đưa vào khấu hao được 1 xe thôi.Hàng tháng,chỉ lấy HĐ xăng đủ cho 1 xe.Nhưng em nghĩ đã ko đưa được 3 xe kia vào sổ là thịêt rồi mà nay không đưa xăng dầu vào nữa thì thiệt quá (trong khi cty hàng tháng đóng thuế VAT rất cao ).sao mình ko đưa hết HĐ xăng dầu thực mua vào phí luôn,nếu thuế hỏi thì mình đưa tình hình bán hàng cho họ xem (cty bán hàng đều xuất HĐ VAT).Các Anh chị thấy thế nào ? có nên lấy hết HĐ xăng dầu đưa vào phí và VAT đầu vào ko.Anh chị nào có văn bản hướng dẫn cho em xin với để em nói với sếp em

hichic!!!

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
kimtinhtn nói:
1.Công ty mình bán hàng cho Metro,coop,BigC..... trong HĐ có ghi "hàng tháng chiết khấu cho bên mua 3% giá trị hàng mua".Vì vậy khi cuối tháng bên mua tự trích 3% và chỉ thanh toán 97% cho cty thôi.Nếu như vậy thì 3% đó cty mình có đưa vào chi phí hợp lý ko?.(Chỉ có Metro xuất HĐ,còn Coop...ko xuất,Mình có ĐT đến các đơn vị đó yêu cầu xuất HĐ giống MeTro nhưng khó nói quá vì trong HĐ ko ghi gì cả.Vậy cuối tháng mình có thể xuất HĐ cho họ lượng hàng trị giá tương đương 3% được ko? họ có đồng ý ko ? các anh chị chỉ em cách thuyết phục họ với .
2.Là cty TM,chi phí khuyến mãi, quảng cáo là bị giơi hạn theo tỉ lệ 10%của 10khoản chi phí thôi .10%của 10khoản chi phí thôi có bao gồm 632ko? hay chỉ là 641,642 thôi
1. Nếu trên hóa đơn bạn đã ghi chiết khấu 3% rồi thì khi thanh toán bạn sẽ chuyển phần chiết khấu đấy vào chiết khấu hàng bán, chứ xuất hóa đơn và đi thuyết phục e hơi khó. Kế toán luôn là những người cứng đầu.
2. 10%của 10khoản chi phí thôi ko bao gồm 632 đâu nhé. chỉ là 641 và 642
3. Tại sao có 4 xe mà chỉ đưa được 1 xe bạn nên thông tin thêm lý do nhé bởi vì đã ko đưa vào được thì ko chứng minh được 3 xe đó hoạt động phục vụ kinh doanh của Cty do vậy cũng ko thể đưa HĐ xăng vào được. Còn văn bản là bạn nói văn bản về cái gì

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
kimtinhtn nói:
Các anh chị ơi giúp em với (mục 3 quan trọng nhất)huhuuhuhuhu!!!!

hichic!!!
Mình muốn làm rõ vấn đề của bạn, cho hỏi thêm
- Doang thu của toàn bộ 4 xe chở hàng bạn có xuất hoá đơn tài chính không, hay chỉ xuất cho một xe.
- Tại sao bạn lại đưa giá trị một xe vào hệ thống KT công ty, 3 xe còn lại thì sao? bạn để ngoài à.

B

BaoNgoc01

Guest
17/6/05
39
0
0
50
HCM city
Bạn ơi chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, .....tối đa không quá 10% tổng các khỏan chi phí từ khỏan 1 đến khỏan 10. Như vậy là nó chiếm tối đa 10% tổng chi phí phục vụ cho sản xuất KD, chứ không riêng gì trong chi phí 641,642 đâu nhé. Bạn đọc kỹ lại nghị định 164/2003/NĐ-CP thì rõ ngay thôi mà

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
BaoNgoc01 nói:
Bạn ơi chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, .....tối đa không quá 10% tổng các khỏan chi phí từ khỏan 1 đến khỏan 10. Như vậy là nó chiếm tối đa 10% tổng chi phí phục vụ cho sản xuất KD, chứ không riêng gì trong chi phí 641,642 đâu nhé.
Cty mình là cty TM nên ko có CP xs mà CP 641,642 thì đưa vào CP rất ít (ko lấy được HĐ).Mình có đọc tối đa không quá 10% tổng các khỏan chi phí từ khỏan 1 đến khỏan 10. nhưng trong khoản 2 hay khoản 3 có ghi chi phí vật tư phục vụ hoạt động sxkd.vậy thì vật tư có phải là 621 đv DN sx ko ? mà 621 -> 632 vậy .Nếu được như vậy thì tại sao DNTM ko được tính 632 ????
Mình nói rõ thêm cty mình được đẻ ra từ 1 đại gình.Đại gia đình này có các cửa hàng .Xe để phục vụ chở hàng cho cty thì gổm 4 chiếc (1 xe cty mua có HĐ,1 xe ko có HĐ,2 xe kia cửa hàng đứng tên ),trong đó có 2 xe chở hàng từ mua từ quê lên,2 xe chở hàng đi giao cho KH.Nhưng nếu nhìn vào tình hình bán hàng cũng có thể biết được chi phí vận chuyển cao .Vậy các bác có cách nào nâng chi phí này ko ?(ko thể lấy HĐ vận chuyển hàng vậy có lấy HĐ xăng đủ cho 4 xe ko ? Nếu được thì các bác dựa vào VB nào?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Chào bạn Kimtinh, cho mình tham gia thảo luận cùng nhé.

Thứ nhất, chi phí khuyến mại, tiếp thị, quảng cáo, đúng là bị khống chế trên tổng chi phí "trực tiếp" do vậy nó không gồm giá vốn hàng bán (trong doanh nghiệp thương mại) nhưng lại vẫn bao gồm giá trị vật tư phục vụ sản xuất, quy định này là chung cho tất cả các hoạt động sản xuất kinh doanh dịch vụ và mức khống chế từ 7-10% tùy theo ngành nghề, trong đó doanh nghiệp thương mại mức này cao hơn doanh nghiệp sản xuất, đồng thời khi xem xét, người ta cũng sẽ phải xem xét trên từng loại hoạt động (trong ngay cùng một doanh nghiệp).

Thứ 2 là vấn đề xe ôtô, như bạn nói thì chủ sở hữu của 3 chiếu xe còn lại không phải là doanh nghiệp mà là của chủ doanh nghiệp, với mô hình Cty TNHH và Cổ phần giá trị này sẽ không được phép tính khấu hao, do vậy để hợp lý cần phải làm thủ tục chuyển chủ sở hữu (đăng ký trước bạ), trường hợp tài sản góp vốn thì sẽ không mất lệ phí trước bạ nữa (có quy định), trước mắt nếu chưa thống nhất được cách làm, công ty có thể giải quyết bằng phương án ký kết hợp đồng thuê xe dài hạn, lúc này bạn có thể tập hợp toàn bộ chi phí cho các xe còn lại và sổ sách một cách hợp lý.

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
Thứ nhất, chi phí khuyến mại, tiếp thị, quảng cáo, đúng là bị khống chế trên tổng chi phí "trực tiếp" do vậy nó không gồm giá vốn hàng bán (trong doanh nghiệp thương mại) nhưng lại vẫn bao gồm giá trị vật tư phục vụ sản xuất, quy định này là chung cho tất cả các hoạt động sản xuất kinh doanh dịch vụ và mức khống chế từ 7-10% tùy theo ngành nghề, trong đó doanh nghiệp thương mại mức này cao hơn doanh nghiệp sản xuất, đồng thời khi xem xét, người ta cũng sẽ phải xem xét trên từng loại hoạt động (trong ngay cùng một doanh nghiệp).

Thứ 2 là vấn đề xe ôtô, như bạn nói thì chủ sở hữu của 3 chiếu xe còn lại không phải là doanh nghiệp mà là của chủ doanh nghiệp, với mô hình Cty TNHH và Cổ phần giá trị này sẽ không được phép tính khấu hao, do vậy để hợp lý cần phải làm thủ tục chuyển chủ sở hữu (đăng ký trước bạ), trường hợp tài sản góp vốn thì sẽ không mất lệ phí trước bạ nữa (có quy định), trước mắt nếu chưa thống nhất được cách làm, công ty có thể giải quyết bằng phương án ký kết hợp đồng thuê xe dài hạn, lúc này bạn có thể tập hợp toàn bộ chi phí cho các xe còn lại và sổ sách một cách hợp lý.

Cám ơn Anh HyperVN ,bây giờ em hiểu rồi "chi phí trực tiếp" .Anh à,em vẫn chưa thông (em hơi bị cứng đầu hihihi),giả sử ký kết hợp đồng thuê xe dài hạn với chủ DN thì chứng từ hợp pháp chỉ có Hợp Đồng thôi(ko có HĐ) vậy có hợp lý ko ?.Nếu ko ký HĐ thì hàng tháng em có thế lấy HĐ xăng cho 4 xe luôn được ko?hiện cty có 1 xe ko giấy tờ mà chỉ có giấy đăng ký kiểm định xe thôi anh có cách nào giúp cty hợp thức hoá chiếc xe này ko ?Thanks!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Tất nhiên là khi ký hợp đồng thuê xe, để hợp thức và để nộp thuế thì đơn vị bạn phải mua hoá đơn tài chính của Cơ quan thuế, cách mua giống như việc mua hóa đơn tài chính cho việc thuê nhà thôi. Vấn đề xe pháo không đủ giấy tờ là chuyện của bên quản lý cơ giới, tức là bên công an, cơ quan thuế có hỏi thì cũng chỉ ở mức độ để xem xét đánh giá và kiểm chứng thôi, vấn đề này với cơ quan thuế thực sự không mấy quan trọng lắm, có hàng trăm lý do để doanh nghiệp không cần trình giấy tờ mà vẫn xong chuyện. Vấn đề nằm ở chỗ doanh nghiệp thể hiện đầy đủ trên sổ sách chứng từ hoạt động của chiếc xe đó - và dĩ nhiên nó phải đem lại lợi nhuận.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To kimtinhtn, bạn thấy rồi đấy thay vì bạn phải nộp thuế cao thì tiền thuế đó bạn dùng lại vào việc nộp thuế để lấy hóa đơn thuê xe và từ đó bạn lại hợp thức hóa được tất cả các chi phí liên quan đến xe vận chuyển hàng hóa.
Cho Mina hỏi là hai cửa hàng đó có trực thuộc công ty của bạn không hay vẫn đứng là cá nhân thôi. Nếu như chưa hợp thức hóa được hai cửa hàng này thì bạn phải cẩn thận....

A

anqueda

Guest
8/10/05
4
0
0
41
Tuyên Quang
kimtinhtn nói:

Có nghĩa là 3 xe kia của Cty bạn ko đứng tên Cty đúng ko. Tại sao bạn không làm cái hợp đồng thuê xe. Như vậy thì mọi chi phí cho xe đó của bạn sẽ được tính vào chi phí hợp lý. Mình nghĩ như vậy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA