Hỏi về thanh toán giữa các ngân hàng

• Thread starter selfacting
  • Ngày gửi
selfacting

selfacting

cho đời chút ơn
30/1/08
127
2
18
Hải Châu - Đà Nẵng
Em chào các anh/chị!
Em đang ôn thi môn kế toán ngân hàng và có 1 vấn đề em muốn hỏi các anh/chị với ạ:

1. Có rất nhiều đề bài về Séc chuyển khoản, UNC, UNT nhưng khi hạch toán em ko biết nên đưa vào TK 50, 51 hay 52. Em thấy rối quá :((
2. Có phải tất cả các NH cùng hệ thống (ví dụ tất cả các NHCT) thanh toán với nhau theo phương thức bù trừ ko ạ? (đưa vào TK 5012?)
3. Khi ngân hàng nhận được lệnh thanh toán khác với NH nhận đc lệnh chuyển tiền ở chỗ nào ạ? Có phải là khi nhận lệnh thanh toán ta đưa vào TK 5191 còn lệnh chuyển tiền thì đưa vào TK 5192?

Mong được các anh/ chị trả lời câu hỏi của em. Em cảm ơn mọi người rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hailinh87

Trung cấp
20/8/09
97
0
6
36
Hà Nội
Em chào các anh/chị!
Em đang ôn thi môn kế toán ngân hàng và có 1 vấn đề em muốn hỏi các anh/chị với ạ:

1. Có rất nhiều đề bài về Séc chuyển khoản, UNC, UNT nhưng khi hạch toán em ko biết nên đưa vào TK 50, 51 hay 52. Em thấy rối quá :((
2. Có phải tất cả các NH cùng hệ thống (ví dụ tất cả các NHCT) thanh toán với nhau theo phương thức bù trừ ko ạ? (đưa vào TK 5012?)
3. Khi ngân hàng nhận được lệnh thanh toán khác với NH nhận đc lệnh chuyển tiền ở chỗ nào ạ? Có phải là khi nhận lệnh thanh toán ta đưa vào TK 5191 còn lệnh chuyển tiền thì đưa vào TK 5192?

Mong được các anh/ chị trả lời câu hỏi của em. Em cảm ơn mọi người rất nhiều!
em nhầm rồi, cùng hệ thống mới là dùng TK điều chuyển vốn trong thanh toán điện tử 5191.01, còn khác hệ thống là dùng bù trừ 5012, liên hàng 51, 52 nữa. giáo trình viết phần này khá sơ sài, em nên tự tìm thêm tài liệu để tham khảo.

C

cuongthbl

Guest
17/9/09
5
0
0
37
lạng sơn
Có ai giúp e với, e xin số liệu về các nghiệp vụ tanh toán vốn giữa các ngân hàng.
1.Uỷ nhiệm thu chi hộ
2.Mở TK trực tiếp với nhau dưới dạng TK tiền gửi phụ
3.Thanh toán từng lần qua TKTG tại NHNN
4.Thanh toán bù trừ giữa các NH thành viên
5.Thanh toán liên hàng

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA