Làm thế nào khi một khoản thu không có hoá đơn

• Thread starter Toat
  • Ngày gửi
T

Toat

Sơ cấp
16/10/09
46
0
0
38
Hà Nội
Một anh thị trường của cty(không có danh sách trong bảng lương thuế) đã chót chuyển 70tr từ tài khoản cá nhân của anh vào tài khoản ngân hàng của cty em.Em đang phân vân không biết xử lý việc này thế nào.Nếu coi nó là 1 khoản đặt cọc xong hoàn trả lại anh nhưng số tiền đó quá lớn e không hợp lý.Nếu viết hoá đơn cho anh thì cty phải chịu thuế 1 khoản kha khá.Hay em cho nó là khoản vay cá nhân, em sẽ làm hợp đồng vay tiền giữa cty với cá nhân.Như vậy có hợp thức hoá được khoản thu đó không?Hay các anh chị có cao kiến khác không giúp em với nha.Em cám ơn anh chị trước!!!:angel:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hovo

Guest
1/12/07
12
0
0
HN
Bạn không phải xuất hoá đơn cũng không phải làm hợp đồng vay mượn làm gì cho phức tạp ra, coi như một khách hàng nào đó chuyển nhầm vào TK của cty bạn ban hạch toán bình thường:
Nợ TK 112
Có TK 3388
Khi chuyển trả mình hạch toán ngược lại
Có TK 3388
Nợ TK 112

phong2v

phong2v

Guest
Bạn nên nêu rõ lý do, khoản tiền này như thế nào để mọi người tham gia ý kiến, nếu ý bạn muốn làm sai nguyên tắc và mọi người hướng dẫn trái với luật thì mình sẽ đóng topíc này lại.

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Một anh thị trường của cty(không có danh sách trong bảng lương thuế) đã chót chuyển 70tr từ tài khoản cá nhân của anh vào tài khoản ngân hàng của cty em.Em đang phân vân không biết xử lý việc này thế nào.Nếu coi nó là 1 khoản đặt cọc xong hoàn trả lại anh nhưng số tiền đó quá lớn e không hợp lý.Nếu viết hoá đơn cho anh thì cty phải chịu thuế 1 khoản kha khá.Hay em cho nó là khoản vay cá nhân, em sẽ làm hợp đồng vay tiền giữa cty với cá nhân.Như vậy có hợp thức hoá được khoản thu đó không?Hay các anh chị có cao kiến khác không giúp em với nha.Em cám ơn anh chị trước!!!:angel:

Bất kỳ ai chuyển tiền đi đều có lý do cả bạn à.
Sao bạn lại không nói rõ vấn đề để mọi người giúp cho bạn nhỉ?

T

Toat

Sơ cấp
16/10/09
46
0
0
38
Hà Nội
Thực ra khoản thu đó là của khách hàng không lấy hoá đơn,họ chuyển vào tài khoản cá nhân của anh.Đáng lẽ anh phải rút tiền gửi NH rồi nộp TM vào TK của cty nhưng do không hiểu nên anh đã chuyển trực tiếp vào từ TK của anh vào TK của cty.Thế mới khổ chứ.Anh chị có giải pháp gì giúp em với nha!!!

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
Thực ra khoản thu đó là của khách hàng không lấy hoá đơn,họ chuyển vào tài khoản cá nhân của anh.Đáng lẽ anh phải rút tiền gửi NH rồi nộp TM vào TK của cty nhưng do không hiểu nên anh đã chuyển trực tiếp vào từ TK của anh vào TK của cty.Thế mới khổ chứ.Anh chị có giải pháp gì giúp em với nha!!!

tuy khách hàng không lấy hoá đơn nhưng bạn vẫn phải xuất hoá đơn cho số hàng đã bán đó.bạn làm như vậy là trốn thuế đấy,sai nguyên tắc rồi bạn ạ.

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
tuy khách hàng không lấy hoá đơn nhưng bạn vẫn phải xuất hoá đơn cho số hàng đã bán đó.bạn làm như vậy là trốn thuế đấy,sai nguyên tắc rồi bạn ạ.

Đúng đấy bạn ạh, là khách hàng chuyển để anh ta nộp cty nhưng nếu anh ta nộp thì coi anh ta là khách hàng, viết hđ rồi kê và nộp thuế. Bản chất nó là dthu nên có lách thì lại là sai luật. Viết HĐ mà kê thuế đi bạn ạ. Là Dthu thực thì thuế phải nộp là đương nhiên rồi, có oan gì nữa tiếc khoản thuế phải nộp.

L

Luc van

Guest

việc chuyển tiền trong trường hợp này bên bạn đâu có vấn đề gì đâu mà khổ nhỉ? Trong khi đó bên mua lại không cần hoá đơn.
Vẫn phải xuất HĐ để ghi nhận doanh thu. Tổng thành tiền 70 tr

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

Toat

Sơ cấp
16/10/09
46
0
0
38
Hà Nội
Khổ lỗi Cty em bán hàng cho họ là giá không thuế.Bây giờ mà viết hóa đơn thì công ty sẽ phải bỏ ra 1 khoản : 5% x 70.000.000 = 3.500.000 đ(Chắc sếp em ko đồng ý).Giờ em muốn giải trình = cách là vay giữa Cty với cá nhân của anh ấy.Liệu có ổn ko?Hay anh chị nào có cách nào hay hơn mách em với!!!

A

anhpbtn

Guest
5/12/09
18
0
0
39
Co Nhue - Tu Liem - Ha Noi
Bạn có thể chuyển khoản ngược lại từ TK của công ty vào TK của anh ấy sau đó anh ấy có thể rút tiền và nộp vào công ty như bạn muốn. nếu phải giải trình thì bạn có thể giải trình là anh ấy chuyển nhầm vào TK của công ty và nghĩ ra lý do gì đó cho phù hợp.

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Khổ lỗi Cty em bán hàng cho họ là giá không thuế.Bây giờ mà viết hóa đơn thì công ty sẽ phải bỏ ra 1 khoản : 5% x 70.000.000 = 3.500.000 đ(Chắc sếp em ko đồng ý).Giờ em muốn giải trình = cách là vay giữa Cty với cá nhân của anh ấy.Liệu có ổn ko?Hay anh chị nào có cách nào hay hơn mách em với!!!

Vậy sao bạn ko thử trường hợp khác là anh ấy vay công ty rùi anh ấy chuyển trả xem. Nhưng đó chỉ là giải pháp tạm thời để sếp bạn ko xử lý anh NV đó với bạn thôi, còn giải pháp như những thành viên khác nếu mới là hợp với luật pháp! Chúc bạn may mắn!:wall:

Sửa lần cuối:
T

thuyphatdat

Guest
27/11/09
3
0
0
F7, Quan 11
Theo mình thì nên viết hóa Đơn GTGT bình thường . Thuế GTGT vân chịu 5%. Nhưng tổng giá chưa thuế và thuế bằng số tiền mà khách hàng chuyễn cho bạn.

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Theo mình thì hoặc bạn làm hợp đồng vay cá nhân giữa cty bạn và anh anh ấy ,sau đó thanh lý hợp đồng thì rút tiền là cách tốt nhât và cũng là cách bình thường mà các công ty thường làm .
Chúc bạn may mắn !!:015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA