CB thuế đòi xuất toán các hđ ko kê Bảng kê 03

  • Thread starter oxygen
  • Ngày gửi

2599 lượt xem

O

oxygen

Thành viên thân thiết
9/2/04
83
0
0
Chào anh/chị,

Cty em đang quyết toán thuế, do trước đây (2006-2008) Kế toán trước ko kê khai hóa đơn bán hàng thông thường vào bảng kê 03 (hình như là vậy) nên cán bộ thuế đòi xuất toán các chi phí của các hđ này.

Cho em hỏi CB thuế làm vậy là đúng hay sai, có văn bản nào quy định về trường hợp này ko?

Xin cám ơn
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
4,044
458
83
Thủ Đô
Chào anh/chị,

Cty em đang quyết toán thuế, do trước đây (2006-2008) Kế toán trước ko kê khai hóa đơn bán hàng thông thường vào bảng kê 03 (hình như là vậy) nên cán bộ thuế đòi xuất toán các chi phí của các hđ này.

Cho em hỏi CB thuế làm vậy là đúng hay sai, có văn bản nào quy định về trường hợp này ko?

Xin cám ơn
Làm gì có chuyện đó.
Bạn đọc Luật Thuế TN Doanh Nghiệp,
LUẬT
THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP
CỦA QUỐC HỘI KHÓA XII, KỲ HỌP THỨ 3, SỐ 14/2008/QH12
NGÀY 03 THÁNG 06 NĂM 2008
Điều 9 :
- Nguyên tắc xác định các khoản chi được trừ: Các khoản chi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
+ Các khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
+ Các khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ theo quy của pháp luật.
 
D

duonghiep

Thành viên thân thiết
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Trường hợp này cán bộ thuế đã lấy biểu mẫu khai thuế GTGT áp cho thuế TNDN là vô lý. Đây lại là điều luật thuế TNDN không đòi hỏi.
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào anh/chị,

Cty em đang quyết toán thuế, do trước đây (2006-2008) Kế toán trước ko kê khai hóa đơn bán hàng thông thường vào bảng kê 03 (hình như là vậy) nên cán bộ thuế đòi xuất toán các chi phí của các hđ này.

Cho em hỏi CB thuế làm vậy là đúng hay sai, có văn bản nào quy định về trường hợp này ko?

Xin cám ơn
Thuế quyết toán : sai thì xuất toán, đúng thì thôi.
Tại sao lại có chuyện "đòi xuất toán" bạn không thấy lạ sau ?
Đòi, tức nhiên là "cái lý của họ chưa vững", bạn xem lại các văn bản về thuế thời kỳ 2006-2008 vì quyết toán giai đoạn đó họ vận dụng các văn bản hiệu lực của thời đó.
(có thể bạn bị 2006 vì giai đoạn đó vẫn còn kê khai mẫu HH,DV mua vào mẫu 05/GTGT)
 
Sửa lần cuối:
linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Năm 2007 và 2008 thực hiện kê khai trên phần mềm HTKK thuế rồi, vậy bạn hỏi cán bộ thuế tìm cho bạn bảng kê 03 trên phần mềm KK đi rồi hãy xuất toán.
 
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,170
4
38
34
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Chào anh/chị,

Cty em đang quyết toán thuế, do trước đây (2006-2008) Kế toán trước ko kê khai hóa đơn bán hàng thông thường vào bảng kê 03 (hình như là vậy) nên cán bộ thuế đòi xuất toán các chi phí của các hđ này.

Cho em hỏi CB thuế làm vậy là đúng hay sai, có văn bản nào quy định về trường hợp này ko?

Xin cám ơn
thời những năm 2006-2008 thì dùng P2D và hóa đơn bán hàng thông thường kê khai lên bảng kế 05/GTGT
 
O

oxygen

Thành viên thân thiết
9/2/04
83
0
0
Cám ơn anh chị, em cũng ko thấy qui định về việc xuất toán chi phí đối với hóa đơn bán hàng thông thường không kê khai Bảng kê 05/GTGT.
 
A

Ahmadinejad

Sơ cấp
Anh cán bộ thuế nào đ2oi xuất tóan như vậy là sai. Không có quy định nào như vậy.
Có thể họ không thấy lý do nào có thể cắt giảm chi phí của bạn nên mới nghĩ đến chiêu này. Chiêu này chỉ sử dụng với kế tóan yếu bóng vía!
 
thong_xanh2003

thong_xanh2003

Thành viên thân thiết
11/6/07
226
1
18
47
Nam Dinh
Cám ơn anh chị, em cũng ko thấy qui định về việc xuất toán chi phí đối với hóa đơn bán hàng thông thường không kê khai Bảng kê 05/GTGT.
Theo tôi cơ quan Thuế áp dụng cho kỳ kế toán năm 2006 như vậy cũng không sai vì tại thời điểm đó có quy định bắt buộc phải kê hoá đơn thông thường vào bảng kê 05GTGT(chủ yếu là để kiểm soát phần hàng hoá mua vào và liên quan trực tiếp tới việc tính giá vốn hàng bán).Nhưng việc vận dụng luật là ở cán bộ thuế, xem ra họ rất quyết tâm với công ty bạn rồi.
 
O

oxygen

Thành viên thân thiết
9/2/04
83
0
0
Thao khảo ý kiến của anh chị, bây giờ em biết phải làm gì rồi.

Cám ơn mọi người ^^
 
T

trieukhang

Thành viên thân thiết
1/5/08
606
2
0
SG
Theo tôi cơ quan Thuế áp dụng cho kỳ kế toán năm 2006 như vậy cũng không sai vì tại thời điểm đó có quy định bắt buộc phải kê hoá đơn thông thường vào bảng kê 05GTGT(chủ yếu là để kiểm soát phần hàng hoá mua vào và liên quan trực tiếp tới việc tính giá vốn hàng bán).Nhưng việc vận dụng luật là ở cán bộ thuế, xem ra họ rất quyết tâm với công ty bạn rồi.
Chắc chắn là sai.
Năm 2006, nếu không kê hoá đơn thông thường vào bảng kê 05GTGT thuộc về khai thuế GTGT thì không có vi phạm Luật thuế TNDN.
Không kê hoá đơn thông thường vào bảng kê 05GTGT nếu còn trong thời hạn 2 năm thì chỉ xử lý vi phạm hành chính theo NĐ 100/2004/NĐ-CP theop điều 8. Nhưng bây giờ đã là 2009 rồi thì chắc chắn đã quá thời hiện nên cũng không bị xử lý.
Như vậy khong có sự vận dụng ở đây mà là thực hiện không đúng quy định pháp luật.
 

Thành viên trực tuyến

  • xediengiatot

Xem nhiều