Chi phí mua sim thẻ có được coi là chi phí hợp lý không ạ?

• Thread starter Hong Luyen
  • Ngày gửi
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Khi họ thành lập cty thì họ đã thuê luật sư làm giấy tờ và đã được tư vấn kỷ về ngành nghề của mình KD gì rồi chứ nhỉ?

chủ topic trả lời xem trong giấy phép kinh doanh cty bạn có đăng ký ngành nghề này không vậy? để chốt hạ vấn đề này đi..

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hong Luyen

Guest
19/11/09
11
0
0
38
Nghe An
chủ topic trả lời xem trong giấy phép kinh doanh cty bạn có đăng ký ngành nghề này không vậy? để chốt hạ vấn đề này đi..

Trong giấy phép đăng ký kinh doanh của công ty mình, có mục " quảng cáo truyền thông".
Hjx, tại cty mình kinh doanh dịch vụ, nên chi phí hợp lý là sim thẻ với số lượng quá nhiều cũng hơi lăn tăn.

Giờ thấy mọi người tư vấn thế , mình cũng có tham khảo ý kiến của anh Levanton nữa, thì vẫn được coi là chi phí hợp lý, và phải đăng ký định mức như chị Hoalan_chi tư vấn, ( khoảng 60_70%) .

Nhưng mình chưa đăng ký định mức bao giờ, nên cũng ko rõ quy trình ra làm sao, mẫu đăng ký như nào, gửi bộ phận nào ở thuế nữa.

Phiền mọi người chút xíu nữa nhé.:1luvu:

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Được ghi nhận nhưng phải cũng có định mức, nếu ko làm định mức thì CCT sẽ kiểm tra rất chặt chẽ, vì 1 số cty lợi dụng những chi phí ko thể kiểm soát này để làm tăng chi phí. Thích bao nhiêu thì kê bấy nhiêu được ạh? Ví dụ 1 cty nọ làm dịch vụ như trên đi, mua về 1 tấn sim card là cho hết vào chi phí cả tấn luôn ạh?

Khi họ thành lập cty thì họ đã thuê luật sư làm giấy tờ và đã được tư vấn kỷ về ngành nghề của mình KD gì rồi chứ nhỉ?

Cuối cùng cũng công nhận vào giá vốn rồi phải không hoalan_chi

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Đối với trường hợp thẻ sim điện thoại cần thiết người ta cũng lập định mức sử dụng tương ứng cho phần doanh thu thực hiện. Vì loại hình KD của DN người ta phải mua thẻ sim để thực hiện DV quảng cáo và thu tiền DV ở khách hàng, nếu không được ghi nhận vào giá vốn thì giá vốn của người ta ở đâu ?

Tại bạn không chịu đọc kỷ, ngành của bạn xây dựng định mức còn khó hơn cả định mức xăng dầu của DV vận tải, bạn nghỉ xem DN bạn phải nhắn bao nhiêu tin, xài bao nhiêu thẻ mới có doanh thu (chưa nói tới DT ít nhiều)...
bạn có nghỉ tới phương án khác không, hay là nhất định phải làm định mức ?

O

ochin105

Guest
30/5/07
13
0
0
Ha Noi
Theo minh thi ban dua vao chi phi hop ly duoc vi cty ban la cty lam ve dau so nen chi phi nay duoc hieu la chi phi dau vao cho hđk cua ben ban chu k phai la chi phi quang cao, khuyen mai..chi phi nao danh cho nhan vien thi dua vao chi phi cty, con chi phi nao ban co co so de chung minh la dung cho hdkd nhu la lam dich vu nt cho khach hang thi kc lam gia von, the de test he thong cung dua vao chi phi cty..

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Trong giấy phép đăng ký kinh doanh của công ty mình, có mục " quảng cáo truyền thông".
Hjx, tại cty mình kinh doanh dịch vụ, nên chi phí hợp lý là sim thẻ với số lượng quá nhiều cũng hơi lăn tăn.

Giờ thấy mọi người tư vấn thế , mình cũng có tham khảo ý kiến của anh Levanton nữa, thì vẫn được coi là chi phí hợp lý, và phải đăng ký định mức như chị Hoalan_chi tư vấn, ( khoảng 60_70%) .

Cuối cùng cũng công nhận vào giá vốn rồi phải không hoalan_chi
hoalan_chi ko phải nói nó là ko giá vốn, nhưng giá vốn tùy theo DT thế nào mà định mức sim thẻ đó ra cho hợp lý.

Giả sử tháng nay hoalan_chi mua 10 cái bàn, bán được 3 cái.
Vậy: DT trong tháng này là : 3 cái.
Chi phí tính trong tháng là 10 cái àh?
Nó vẫn còn tồn ở đó 7 cái sao mà cho nó hết vào chi phí được?
Thân Chào!

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Nhưng mình chưa đăng ký định mức bao giờ, nên cũng ko rõ quy trình ra làm sao, mẫu đăng ký như nào, gửi bộ phận nào ở thuế nữa.

EM down mẫu này về chỉnh sửa rồi làm nhé!

Đính kèm

• 036.2mau07.rar
    7.2 KB · Lượt xem: 18
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Không ai bắt buộc ta phải làm định mức nộp cho cơ quan thuế. Chỉ cần xây dựng và lưu tại cty là đủ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA