Thuế GTGT đầu vào trên 20Triệu

• Thread starter thanhlan
  • Ngày gửi
T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Mình có trường hợp này mong các bạn tư vấn giúp mình
Công ty mình kinh doanh thương mại có mua hàng hóa của 01 đơn vị thanh toán toàn bộ bằng chuyển khoản nhưng có một điều là bên bán xuất hóa đơn cho bên mình , còn bên mình thì có khi ứng trước rồi thanh toán nhiều đợt không dứt khoát một hóa đơn nào cả. Theo mình thì mình làm biên bản đối chiếu công nợ có xác nhận của bên bán và bên mua về khoản mua và khoản thanh toán như vậy có được khấu trừ thuế GTGT không?. Mong các bạn giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
thienthantuyet166

thienthantuyet166

Trung cấp
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC
Công ty mình kinh doanh thương mại có mua hàng hóa của 01 đơn vị thanh toán toàn bộ bằng chuyển khoản nhưng có một điều là bên bán xuất hóa đơn cho bên mình , còn bên mình thì có khi ứng trước rồi thanh toán nhiều đợt không dứt khoát một hóa đơn nào cả. Theo mình thì mình làm biên bản đối chiếu công nợ có xác nhận của bên bán và bên mua về khoản mua và khoản thanh toán như vậy có được khấu trừ thuế GTGT không?. Mong các bạn giúp

mình nghĩ bên nếu cứ có hóa đơn đỏ và hai bên đã chấp nhận thanh toán rồi thì đều đc khấu trừ thuế à, còn việc thanh theo tiến độ giữa hai bên thỏa thuận thì không liên quan gì ơ đây...

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Cách làm của bạn về công nợ là chính xác nhưng bạn cần lưu ý thêm về hợp đồng (nếu có) nhất là thời hạn thanh toán (có thể kéo giản nó ra 2,3 hay 4 tháng gì đó, vì bạn chuyển khoản liên tục mà) khi kê khai thuế theo qui định bạn phải ghi hạn thanh toán cho từng hoá đơn ĐV>20 tr, bạn có quyền thanh toán sớm hơn hạn định (trể hạn thanh toán mới nguy).
Điều quan trọng là bạn phải theo dõi chính xác sổ phụ ngân hàng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA