Xây dựng định mức tiêu hao nguyên vật liệu

• Thread starter diemphuong2608
  • Ngày gửi
D

diemphuong2608

Guest
9/12/08
1
0
0
38
binh tan
các bạn ơi. Mính làm bên công ty sản xuất cửa cuốn, cửa kéo. Công ty mình cần xây dưng định mức tiêu hao nguyên vật liệu, có bạn nào biết không giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DieuNguyen

Guest
27/6/08
4
0
0
Dong Nai
Bạn lên danh sách các loại cửa bên công ty sản xuất, dựa vào đặc tính kỹ thuật qui cách của từng loại cửa mà tính toán ra định mức nguyên vật liệu chính tiêu hao, tỉ lệ hao hụt ươc tính. Ví dụ: để làm loại cửa kéo A kích thước 1.8mx2m bạn cần bao nhiêu kg sắt,... bạn yêu cầu bên kỹ thuật cung cấp thông tin cho.

M

maukhanh

Guest
27/2/10
1
0
0
dong anh
Chào các Anh , CHị
có Anh chị nào biết làm bảng đăng ký định mức tiêu hao Nguyên vật liệu trong xây dựng giúp em nhé.

Em đang rất cần nhưng không biết phải lằm thế nào.

Đ/c E mail : ddotrang@yahoo.com

Cảm ơn mọi người nhiều nhiều.

H

hoangyen0403

Guest
em cũng cần bảng đăng ký định mức tiêu hao Nguyên vật liệu mà tìm chả thấy.
Không biết bảng này có phụ thuộc vào loại hình sản phẩm không nhỉ.
Công ty em sản xuất thuốc thú y.
Bác nào có thể gửi cho em một bảng mẫu ko?
Em cần lắm.
Đ/c: hoangyen0403@gmail.com
Cảm ơn các bác rất nhiều

N

nguyen thi kim tuyet

Guest
28/12/09
5
0
0
40
ninh thuan
Các bạn ơi, cho mình hỏi Cty mình mua bán dtdđ vậy mình có cần phải định mức tiêu hao hàng hóa k?

D

domanhlinh

Guest
6/7/09
6
0
0
hải phòng
kế toán sản xuất

Công ty mình là công ty sản xuất mà mình lại mới ra trường. A chi nao biet giup em với: Cách tính 1 thành phẩm đẻ hạch toán vào NKC VD nhu: Khi mua vào Nợ TK152/Có TK111,112,331.
Khi cho vào sản xuất và bán ra thì định khoản như thế nào? để tính được Giá bán và vào NKC.em cảm ơn.rất mong đựoc sự giúp đỡ của anh chi.Gửi về cho em theo Fi

Meocon87_88@yahoo.com

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Công ty mình là công ty sản xuất mà mình lại mới ra trường. A chi nao biet giup em với: Cách tính 1 thành phẩm đẻ hạch toán vào NKC VD nhu: Khi mua vào Nợ TK152/Có TK111,112,331.
Khi cho vào sản xuất và bán ra thì định khoản như thế nào? để tính được Giá bán và vào NKC.em cảm ơn.rất mong đựoc sự giúp đỡ của anh chi.Gửi về cho em theo Fi

Meocon87_88@yahoo.com

Mình có thể khái quát ntn.

1./ Mua nguyên vật liệu, hàng hoá
Nợ TK 152,156 - Nhập kho
Nợ TK 621,627 - Nếu xuất trực tiếp sản xuất
Có TK 111,112,141,331
2./ Xuất kho nvl sản xuất
Nợ TK 621. Xuất trực tiếp sx
Nợ TK 627. Xuất dùng chung px
Nợ TK 641. Xuất bộ phận bán hàng
Nợ TK 642. Xuất dùng quản lý DN
3. Tập hợp chi phí xác định giá thành sp, nhập kho TP
Nợ TK 154 (chi tiết sp) - CF SXKDDD
Có TK 621
Có TK 622
Có TK 627
- Khi nhập kho thành phẩm
Nợ TK 155
Có TK 154
- Khi xuất bán sp trực tiếp tại xưởng
+, Nợ TK 111,112,131
Có TK 511. Doanh thu
Có TK 3331. Thuế GTGT đầu ra phải nộp
+, Nợ Tk 632
Có TK 154 (chi tiết sp)

4./ kết chuyển doanh thu, giá vốn, xác định kết quả kinh doanh
-, K/c doanh thu
Nợ TK 511 (Doanh thu thuần đã trừ các khoản giảm trừ DT)
có TK 911
- k/c giá vốn
Nợ TK 911
Có TK 632
- Kết chuyển lãi
Nợ TK 911
Có TK 421
- K/c lỗ
Nợ TK 421
Có TK 911
Thân!

T

Tamhoa

Guest
29/7/09
2
0
0
Thanh Ba, Phu Tho
Các anh chị ơi! ai có mẫu Đăng ký mức tiêu hao nguyên vật liệu và mẫu Đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ gửi cho em với nhé. hoặc up lên cho e tải về.
dc: anhtuctrang16@yahoo.com.vn
Em đang rất rất cần, còn vài ngày nữa là hết hạn nộp rùi. E cảm ơn nhiều!

B

baolocbuon

Guest
24/3/09
11
0
1
37
bao loc
Các anh chị ơi! ai có mẫu Đăng ký mức tiêu hao nguyên vật liệu và mẫu Đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ gửi cho em với nhé. hoặc up lên cho e tải về.
dc: ngocdiep206@yahoo.com
Em cũng có thêm điều muốn hỏi: dn em nhập gỗ tròn về rùi gia công sau đó bán gỗ xẻ ván hoặc thanh, cũng có khi giao gỗ tròn cho người ta. vậy tính giá thành thế nào? đôi khi giá bán thấp hơn giá nhập thì phải làm sao?
nếu dn em tình hình sản xuất như thế thì nên xuất theo giá bình quân hay thực tế đích danh ah?

H

hoaiphuongnam

Guest
13/1/10
3
0
0
Bien Hoa
Híc..........em cũng đang vướng mắc về vấn đề đăng ký định mức và tiêu hao nguyên vật liệu.
Bác nào có form đăng ký định mức, vui lòng cho em xin với, híc.......có thể gửi giùm em tới địa chỉ với: hongphuong_vmt@vnn.vn

D

dogam1985

Guest
10/11/09
2
0
0
38
Yên Lạc - Vĩnh Phúc
các anh chi nào có mẫu BÁO CÁO ĐĂNG KÝ TIÊU HAO NGUYÊN VẬT LIỆU giúp em với, DN em là kết toán mới nên chưa rành về các mẫu biểu lắm.

D

daohaidang

Guest
22/11/09
2
0
0
40
Ha Nam
Chào mọi người. Có ai biết mẫu Đăng ký định mức tiêu hao nguyên vật liệu và mẫu Đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ gửi cho tui với nhé: Lethuong46gmail.com

huongcattien

huongcattien

Sơ cấp
19/3/10
6
0
1
Dong Nai
Anh chi oi, ai co bang dang ki tieu hao NVL ko , cho em xin voi , co the gui vao dia chi nay cho em dc hok ah : kimthe86@gmail.com
Em cam on anh chi nhieu

C

cachuoi83

Guest
1/6/10
4
0
0
Hà Nội
Mình cũng đang cần mẫu biểu đăng ký tiêu hao NVN, nhiên liệu, bạn nào có thì up lên cho cả nhà xem hoặc là gửi cho mình vào mail sau với nhé: lovestory_7983@yahoo.com
Thanks.

B

bocapsamac

Trung cấp
2/4/10
71
5
8
đồng nai
Đầu năm mới, có rất nhiều loại báo cáo phải nộp đầu năm như đăng ký định mức tiêu hao NVL, đăng ký kế hoạch tiền lương, đăng ký PP trích khấu hao TSCĐ,.... Bác nào có mấy mẫu này thì up lên cho anh chị em học hỏi với. Đầu năm nhiều người bí vụ này lắm nha, có người còn không biết là phải nộp để mà làm nữa đó.
Bác nào rành mấy vụ này kíu với!

B

becaocao

Guest
8/8/11
1
0
0
35
TP. HCM
chào cả nhà
có ai có mẫu đăng ký định mức không cho mình vơi
mình đangcần gấp thank nhé

V

Vo Kim Lien

Sơ cấp
1/7/08
12
0
0
Que huong Bac Ho
Híc..........em cũng đang vướng mắc về vấn đề đăng ký định mức và tiêu hao nguyên vật liệu trong ngành dêt.
Bác nào có form đăng ký định mức, vui lòng cho em xin với, híc.......có thể gửi giùm em tới địa chỉ: minhtuong281087@yahoo.com.vn

Tại sao các bạn làm Acc mà không hiểu thế nào là tính định mức. Thú thật mình áy náy là lúc học bạn có học phần này không vây? Định mức nó không phức tạp là cái gì cao xa mà ở ngay sản phẩm của doanh nghiệp bạn đang làm việc: chẳng hạn DN bạn SX cái bàn học sinh thì NVL 152, 622, 627 là chi phí ban đầu DN phải bỏ ra...cụ thể bao nhiêu gỗ nhóm 1,2,3,4,5....gỗ nhân tạo, đinh, sơn....từ đó mà tổng hợp lại giá thành SP; chi phí 641, 642, lợi nhuận định mức; giá bán và thuế suất GTGT./.
Thân ái chào bạn!

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Cái này đơn giản thôi mà. cứ xây dựng định mức theo tiêu chuẩn nào đó sau đó lập tờ trình kèm theo các bảng đăng ký gửi cơ quan thế là đc

Định mức này chủ yếu là do DN tự xây dựng. Trường hợp một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, hàng hoá Nhà nước đã ban hành định mức tiêu hao thì thực hiện theo định mức của Nhà nước đã ban hành.

Sửa lần cuối:
L

libela

Guest
19/10/11
2
0
1
36
Việt Trì - Phú Thọ
mọi người ơi công ty mình sản xuất gạch bê tông nhung mình không biết phải xây dựng định mức tiêu hao nguyên vật liệu như thế nào. có ai biết không giúp mình với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA