Cách hạch toán trong xây dựng

• Thread starter giang3v
  • Ngày gửi
giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Các anh chị trên diễn đàn giúp em cách hạch toán một số nghiệp vụ sau với ạ!
(1) Cách hạch toán khoản tiền bảo lãnh công trình trong xây dựng?
(2) Cách điều chỉnh doanh thu công trình khi giá trị kiểm toán < giá trị quyết toán (đã viết hoá đơn hoàn thành công trình).
(3) Cách hạch toán khoản tiền công trình được bên A chuyển cho bên B khi ký hợp đồng xong. (Bên B chưa thi công công trình)
Em cảm ơn nhìu ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Các anh chị trên diễn đàn giúp em cách hạch toán một số nghiệp vụ sau với ạ!
(1) Cách hạch toán khoản tiền bảo lãnh công trình trong xây dựng?
(2) Cách điều chỉnh doanh thu công trình khi giá trị kiểm toán < giá trị quyết toán (đã viết hoá đơn hoàn thành công trình).
(3) Cách hạch toán khoản tiền công trình được bên A chuyển cho bên B khi ký hợp đồng xong. (Bên B chưa thi công công trình)
Em cảm ơn nhìu ạ!
1 - Nợ TK: Ký quỹ ký cược ngắn hạn (bảo lãnh hay bảo hành nhỉ < 1 năm)
Có TK: 111,112
2 - Xuất hóa đơn điều chỉnh giảm doanh thu trên hóa đơn viết là: Điều chỉnh giảm hóa đơn số ... ngày/tháng/năm Tên công trình:......trên hóa đơn viết số dương nhưng khi hạch toán vào phần mềm hạch toán số âm.
Nợ 131: -1,1
Có 511: -1
Có 333:-0.1
3 - Nếu bạn là bên B (thi công)
Nợ 112, 111: 1
Có 131: 1

B

BTNga

Guest
7/12/09
3
0
0
37
Phu tho
các anh chi cho emhoi công ty em la công ty xây dung chu yêu nhân lắp đặt nhưng cồg trình nhỏ như kéo dây cáp chăng hạn . vat tư mua vao cung ít và đa số là không có hoa đơn em lam kt theo hinh thức ctgs vay nhung mat hàng ko co hđ thi em phải hạch toan va vao sổ sách thế nào cho hợp lý .anh chi giúp em với nhe vì em mới em mới ra trường lên ko thạo lam

X

xphong

Trung cấp
15/5/09
70
0
6
43
vietnam
1 - Nợ TK: Ký quỹ ký cược ngắn hạn (bảo lãnh hay bảo hành nhỉ < 1 năm)
Có TK: 111,112
2 - Xuất hóa đơn điều chỉnh giảm doanh thu trên hóa đơn viết là: Điều chỉnh giảm hóa đơn số ... ngày/tháng/năm Tên công trình:......trên hóa đơn viết số dương nhưng khi hạch toán vào phần mềm hạch toán số âm.
Nợ 131: -1,1
Có 511: -1
Có 333:-0.1
3 - Nếu bạn là bên B (thi công)
Nợ 112, 111: 1
Có 131: 1

Có cả hạch toán bằng số âm à?
Tôi chưa thấy ở đơn vị nào hạch toán số âm cả bạn à.
Việc hạch toán theo tôi nên làm đơn giản, dễ làm và đúng chế độ. Lập hóa đơn điều chỉnh thì đúng rồi, nhưng hóa đơn điều chỉnh phải kèm theo Biên bản điều chỉnh hóa đơn trong đó nêu rõ lí do giảm giá trị quyết toán. Căn cứ Biên bản và hóa đơn điều chỉnh, ghi sổ:
Nợ TK 811: Giá trị khối lượng công trình giảm không bao gồm thuế GTGT
Nợ TK 3331: Số thuế GTGT phải nộp giảm.
Có TK 131: Tổng giá trị khối lượng công trình giảm (chi tiết theo công trình).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA