Chi phí khấu hao TSCĐ của DN "nuôi trồng thủy sản"

• Thread starter Nhat Dieu
  • Ngày gửi
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Hiện cty có 1 máy đồng hóa phục vụ trong việc chế biến thức ăn =>SP một phẩn để nuôi tôm tại đơn vị, một phần bán ra ngoài.

Máy đã đi vào hoạt động nhưng sản phẩm thì chưa có.

Như vậy chí phí khấu hao phát sinh để tồn trên số dư TK 154 đến khi nào có sản phẩm ra sẽ lấy chi phí đó tính giá thành có đúng không ạ? ( N 627/C 214 => N 154/ C 627)

Hay là cuối mỗi kỳ kế toán kết chuyển chi phí này vào TK 242 - chờ phân bổ?

Doanh thu chưa có nên các chi phí phát sinh cho việc SX sản phẩm không được kết chuyển vào chi phí trong kỳ có đúng không?

Rất mong nhận được ý kiến của các anh chị!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thanh Nhàn

Guest
16/6/05
4
0
0
41
Ha Noi
Nếu máy đó vẫn chưa đủ tiêu chuẩn là TSCĐ thì bạn có thể tính Khấu hao vào TK 627 (nếu CP nhỏ), vào TK 142 nếu CP phân bổ trong năm và vào TK 242 (nếu chi phí phân bổ cho nhiều hơn 1 niên độ kế toán. Trường hợp đó là TSCĐ thì tính khấu hao bình thường. Bạn phải xác định rõ là CP khấu hao là chi phí thường xuyên phát sinh trong kỳ kế toán và đó là chi phí để xác định giá thành, việc xác định giá thành và phát sinh doanh thu không có liên quan gì về mặt hạch toán nên bạn tính vào TK 627 là đúng

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Đúng đây là 1 TSCĐ

Điều phân vân của mình là: cty muốn kết chuyển các chi phí phát sinh thường xuyên này vào trong TK giá vốn 632 luôn, không muốn để tồn trên TK 154, như vậy có được không?

V

Việt Thành

Guest
9/6/05
60
0
0
20
Hà Nội
Chào bạn, theo như bạn nói thì đó chắc chắn là TSCĐ của Cty bạn rồi, và thực tế có tham gia SX, nhưng do thời gian đầu vì thế chưa ra SP. Cách làm như sau:
1. Khi đó thì TSCĐ của bạn chưa hoàn chỉnh, mà cần có thời gian chạy thử, để chạy ra SP theo công suất thiết kế của nó, nếu như vậy thì bạn chưa coi máy đó là TSCĐ hoàn chỉnh, mà toàn bộ chi phí phát sinh trong quá trình đó ( NVL xuất ra để chạy thử ), sau khi đã trừ đi trị giá phế liệu thu hồi ( nếu có ) bạn phải hạch toán tăng nguyên giá TSCĐ lên, sau đó khi chính thức đi vào hoạt động SX tạo ra SP bạn mới tính trích Khấu hao. Tôi ví dụ: Bạn mua cái máy đó trị giá: 80.000.000 đ ( Bao gồm tất cả các chi phí đến khi lắp đặt xong máy, chưa chạy thử ), sau đó bạn tiến hành chạy thử, tổng cộng chi phí PS thêm 22.000.000 đ, nhưng bạn thu đuợc phế liệu thu hồi về mặt giá trị 2.000.000. Vậy khi đó Nguyên giá TSCĐ của bạn phải là 100.000.000 đ, đến khi đó nó mới tham gia SX và tạo ra SP, bạn mới tiến hành trích Khấu hao là đúng nhất.
2. Sau đó khi trích KH lại xảy ra như sau ( Như bạn nói tôi hiểu Cty bạn sẽ áp dụng PP khấu hao tuyến tính cố định ), vậy Chi phí KHTSCĐ của bạn là chi phí cố định được phân bổ vào chi phí chế biến cho mỗi đơn vị SP dựa trên công suất bình thường của TSCĐ đó.
+ Trường hợp mức SP thực tế sản xuất cao hơn công suất bình thường thì chi phí khấu hao TSCĐ đó được phân bổ theo thực tế phát sinh.
+Trường hợp mức SP thực tế sản xuất thấp hơn công suất bình thường thì chi phí khấu hao TSCĐ đó chỉ được phân bổ theo mức công suất bình thường, phần chi phí KH không phân bổ được ghi nhận là chi phí trong kỳ.
Ví dụ: TSCĐ trên nguyên giá 100.000.000 , khấu hao đều trong 10 năm, vậy mỗi tháng sẽ trích KH là : 833.333 , Công suất máy bình thường là: 2000kg/tháng, vậy nếu trong tháng đó máy chạy được từ 2000kg trở lên thì hạch toán: Nợ 627/ Có 214: 833.333 , còn nếu máy chỉ chạy được 1500kg/tháng thì phải hạch toán: Nợ 627/Có 214 : 625.000 ( Làm tròn ) và đồng thời hạch toán: Nợ 632/ Có 214: 208.333 .
Không hiểu tôi nói vậy có giúp gì được cho bạn không, nhưng tôi chúc bạn thành công hơn nữa !

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To Việt Thành!

Cảm ơn sự phân tích rất kỹ của bạn!

Nhưng TSCĐ này đã qua giai đoạn chạy thử rồi, do chu kỳ SX lâu nên mấy tháng sau mới có sản phẩm.

N

nguyentronghuy

Guest
3/3/05
28
0
0
44
Binh Duong
Bạn phải tập hợp chi phí cho 2 bộ phận: sản xuất thức ăn cho tôm và nuôi tôm. (Vì thức ăn cho tôm có bán ra bên ngoài). Bạn phải tính được giá thành hàng tháng cho thức ăn và giá chuyển nội bộ sang cho hoạt động nuôi tôm. Hoạt động nuôi tôm bạn cứ tập hợp ở 154 (nuôi tôm) đến khi nào bán tôm bạn kết chuyển toàn bộ chi phí này sang 632. Còn khấu hao của tài sản cố định phục vụ cho sản xuất thức ăn cho tôm bạn phải tập hợp vào 154 (sx thức ăn). và kết chuyển tương ứng cho hoạt động nuôi tôm và bán ra ngoài.

N

NTAC

Guest
To Nhat Dieu
Theo NT thì:
1. Ban xem TSCĐ này có đủ tiêu chuẩn là TSCĐ ? ( Quyết đinh 206 và chuẩn mức Kê toan toan 3)
2. Nếu đúng là TSCĐ thì ta cần quan tâm đến phương pháp tính khấu hao TSCĐ (3 phương pháp để lựa chon)
3.Khi TSCĐ đã hoạt động SX thì trích khấu hao bình thường N627/C214 và kết chuyển sang 154 để tính Z khi có SP hoàn thành, nếu chưa có SO hoàn thành thì vẫn để dư ở TK154
4.Khi xuât SP dùng hoặc bán ra thì tuỳ theo mục dích mà hạch toán theo chế độ bình thường.
Chúc thành công.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To all!
Xin cảm ơn các ý kiến đóng góp từ các thành viên!

Như vậy mình sẽ làm như cách cũ hiện nay đang làm là để tồn chi phí trên TK 154, đến khi có sp sẽ phân bổ.

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Khau Hao Tscd

Xin chào các bạn. Mình mới tham gia diễn đàn và thấy trường hợp của bạn ND rất hay. Trong trường hợp này mỗi người sẽ có cách xử lý riêng, theo mình thì nên làm như sau:
1. Khi chưa có sp(DT) thì bạn cứ treo mọi chi phí trên các TK 154(kể cả chi phí khấu hao).Nợ 154(4)/Có214
2. Khi có SP(DT) thì mới kết chuyển tính giá vốn. Nợ 631/632, Có 1544
Vấn đề ở đây là TSCĐ này phục vụ cho 02 loại hoạt động nên CPKH phải được tập hợp và phân bổ cho 02 hđ theo tiêu thức phù hợp. Theo mình bạn nên chọn tiêu thức doanh thu là hợp lý nhât. Với sản phẩm bán ra ngoài thì doanh thu ghi nhận vào 511, với sp nuôi tôm thì doanh thu ghi nhận vào 512.
Đây chỉ là ý kiến cá nhân mình, bạn có thể tham khảo. Chỉ lưu ý bạn một điều là đối với DN vừa và nhỏ thì ta có thể từ các TK 154 kết chuyển thẳng để tính giá thành sản xuât mà ko cần phải qua các TK chi phí đầu 6.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To Việt Thành!
Mình đồng ý với cách xử lý của bạn, nhưng do TSCĐ cty mình đã đi vào hoạt động chính thức không phải là trong giai đoạn chạy thử. Đồng thời qua ý kiến của các bạn thì mình vẫn giữ nguyên cách giải quyết của mình như đã nói ở trên.

Mình nghĩ cách bạn đưa ra cũng thật tốt để cho các bạn khác tham khảo khi TSCĐ đó trong giai đoạn chạy thử!

Cảm ơn nhe!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA