Làm điều chỉnh giảm số thuế phải nộp

• Thread starter zeronguyen
  • Ngày gửi
Z

zeronguyen

Guest
9/12/09
18
0
0
38
Hà Nội
Tháng 8/2009 em có làm tờ khai thuế GTGT. Nhưng do sơ xuất nên chỉ tiêu 22 và 23 lệch nhau, dẫn đến giảm số thuế GTGT được khấu trừ. (Công ty em đang dư thuế đầu vào).
Đến tháng 10 em mới phát hiện ra và làm tờ điều chỉnh giảm số thuế GTGT phải nộp theo mẫu 01/KHBS vào tháng 10.
Mọi người cho em hỏi là làm như vậy có bị phạt gì không ạ? Và mức phạt là bao nhiêu ạ?
Cảm ơn mọi người nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Tại sao phải làm 01/KHBS vậy bạn, nếu trên tời khai thuế T8 bạn kê mục 22<23 thì mới bị nội phạt còn mục 23<22 thì tháng tiếp theo (T10 hay T11) bạn chỉ cần cộng phần chênh lệch thiếu đó vào mục 23 của thang đang kê khai là được.

Z

zeronguyen

Guest
9/12/09
18
0
0
38
Hà Nội
Thế mà bên chi cục thuế quận Hoàn Kiếm họ vẫn bắt mình nộp phạt theo điều 8 - thông tư 61 về kê khai sai, mức phạt là 1.1tr.
Mình hỏi có cách nào linh động không, họ nói làm lại tờ khai tháng 10, ko có phần điều chỉnh, coi như là ko có số thuế đó. Thế là thế nào nhỉ? Như vậy không biết có được không.

S

sugiahoabinh

Guest
4/11/09
9
0
0
Hà Nội
Bạn phải nộp phạt là đúng rồi. Thuế không cần biết là bạn tăng hay giảm số thuế phải nộp. Cứ sai là phải điều chỉnh. Nếu phát hiện sớm và bạn điều chỉnh luôn trong tháng đó (hạn cuối cùng là này 25 hàng tháng) thì sẽ không phải nộp phạt. (Chỉ cần in lại tờ khai cho đúng là ok). Bạn phải làm mẫu 01/KHBS là chính xác. Mức phạt 1.1 triệu không phải chỉ riêng quận Hoàn Kiếm (mặc dù mức phạt lưu động trong khoảng 220k-1.100k). Tốt nhất là trong Biên bản nộp phạt bạn cứ ghi là đã phát hiện ra lỗi đó và mong chi cục Thuế giảm nhẹ mức phạt. Bạn nên nhớ là cuối mỗi tờ khai thuế lại có dòng chữ: "Tôi cam đoan số liệu khai trên là đúng và chịu trách nhiệm trước pháp luật về những số liệu đã khai".

B

boysanhdieu

Trung cấp
15/9/09
54
0
6
tp HCM
Tại sao phải làm 01/KHBS vậy bạn, nếu trên tời khai thuế T8 bạn kê mục 22<23 thì mới bị nội phạt còn mục 23<22 thì tháng tiếp theo (T10 hay T11) bạn chỉ cần cộng phần chênh lệch thiếu đó vào mục 23 của thang đang kê khai là được.

Ko thể làm như vậy được-để tăng số khấu trừ bạn phải Đc vào chỉ tiêu 37 của tháng hiện tại + 01/KHBS nộp kèm chung.Lỗi trên là lỗi sai số học-phạt 1t1 là hơi nặng tay.Nếu bị phạt bạn có thể nêu 2 tình tiết sau hi vọng giảm nhẹ mức phạt: vi phạm lần đầu và đã khắc phục hậu quả bằng cách khai báo ĐC ngay vào tháng phát hiện

R

rulies

Sơ cấp
7/12/09
12
0
0
Đông Anh - Hà Nội
Ko thể làm như vậy được-để tăng số khấu trừ bạn phải Đc vào chỉ tiêu 37 của tháng hiện tại + 01/KHBS nộp kèm chung.Lỗi trên là lỗi sai số học-phạt 1t1 là hơi nặng tay.Nếu bị phạt bạn có thể nêu 2 tình tiết sau hi vọng giảm nhẹ mức phạt: vi phạm lần đầu và đã khắc phục hậu quả bằng cách khai báo ĐC ngay vào tháng phát hiện
Bạn ơi. Từ đầu năm mình kê khai thuế đầu vào quên không rõ phương thức thanh toán được quy định trên hợp đồng vào phần ghi chú ở bảng kê hóa đơn. Bây giưò phải làm thế nào bạn? Giúp m với nhé.

timbolac

timbolac

Học việc
13/9/07
456
2
18
MC
Bạn ơi. Từ đầu năm mình kê khai thuế đầu vào quên không rõ phương thức thanh toán được quy định trên hợp đồng vào phần ghi chú ở bảng kê hóa đơn. Bây giưò phải làm thế nào bạn? Giúp m với nhé.

Hổng sao !
Ghi chú hay không ghi chú không quan trọng, miễn là HĐ trên 20Tr bạn phải thanh toán qua NH ( Nếu ko sẽ ko được khấu trừ thuế đầu vào)

Z

zeronguyen

Guest
9/12/09
18
0
0
38
Hà Nội
Bạn phải nộp phạt là đúng rồi. Thuế không cần biết là bạn tăng hay giảm số thuế phải nộp. Cứ sai là phải điều chỉnh. Nếu phát hiện sớm và bạn điều chỉnh luôn trong tháng đó (hạn cuối cùng là này 25 hàng tháng) thì sẽ không phải nộp phạt. (Chỉ cần in lại tờ khai cho đúng là ok). Bạn phải làm mẫu 01/KHBS là chính xác. Mức phạt 1.1 triệu không phải chỉ riêng quận Hoàn Kiếm (mặc dù mức phạt lưu động trong khoảng 220k-1.100k). Tốt nhất là trong Biên bản nộp phạt bạn cứ ghi là đã phát hiện ra lỗi đó và mong chi cục Thuế giảm nhẹ mức phạt. Bạn nên nhớ là cuối mỗi tờ khai thuế lại có dòng chữ: "Tôi cam đoan số liệu khai trên là đúng và chịu trách nhiệm trước pháp luật về những số liệu đã khai".

Bạn trả lời tiếp giúp mình là cách mình nêu ra có được không? Tức là không điều chỉnh mà cho vào chi phí. Như thế sau này quyết toán có bị coi là sai ko? Có bị phạt nữa không? Mình thấy anh bên chi cục thuế bảo làm thế là không bị phạt nữa.
Thanks!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA