Xử lý số lỗ còn lại sau 5năm k/c thế nào?

• Thread starter senhongmuaha
  • Ngày gửi
S

senhongmuaha

Sơ cấp
11/11/09
29
0
0
Hung Yen city
Anh/ chị ới! Em chào các anh/chị,
Mọi người giúp em với. Công ty em hoạt động từ năm 2003. Năm đầu tiên bị lỗ, các năm sau thì lãi. Số lỗ đó đã được kết chuyển sang các năm tiếp theo. Đến năm nay thì hết thời hạn kết chuyển lỗ (5năm) nhưng vẫn chưa hết. Vậy giờ em phải sử lý số tồn đó như thế nào ạh?
Em xin chân thành cám ơn những đóng góp quý báu của các anh/chị!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dothanhhx

Guest
Anh/ chị ới! Em chào các anh/chị,
Mọi người giúp em với. Công ty em hoạt động từ năm 2003. Năm đầu tiên bị lỗ, các năm sau thì lãi. Số lỗ đó đã được kết chuyển sang các năm tiếp theo. Đến năm nay thì hết thời hạn kết chuyển lỗ (5năm) nhưng vẫn chưa hết. Vậy giờ em phải sử lý số tồn đó như thế nào ạh?
Em xin chân thành cám ơn những đóng góp quý báu của các anh/chị!
Lúc này khoản lỗ chưa kết chuyển hết đó được coi là một khoản vốn chờ bù đắp.
Khoản này sẽ được bù đắp bằng lợi nhuận sau thuế TNDN của các năm tiếp theo hoặc chia lỗ cho các cổ đông hoặc các thành viên sáng lập.
Chúc bạn thành công

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Lúc này khoản lỗ chưa kết chuyển hết đó được coi là một khoản vốn chờ bù đắp.
Khoản này sẽ được bù đắp bằng lợi nhuận sau thuế TNDN của các năm tiếp theo hoặc chia lỗ cho các cổ đông hoặc các thành viên sáng lập.
Chúc bạn thành công

Về mặt kế toán, bạn tiếp tục để số lỗ còn lại chờ bù đắp bằng lợi tức các năm sau. Về mặt thuế, bạn không được đưa số lỗ này vào cấn trừ lợi tức (nếu có) của năm tiếp theo trước khi tính thuế.

Việc "chia lỗ" như thế nào mình không hình dung được! Nếu các thành viên tiếp tục bỏ thêm vốn hoạt động để bù đắp, số lỗ này vẫn tồn tại trên tài khoản trừ phi là giải thể doanh nghiệp.

S

senhongmuaha

Sơ cấp
11/11/09
29
0
0
Hung Yen city
Vậy thì trên sổ sách em phải hạch toán ntn ah? Mong mọi người chỉ giúp em với.

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM

"Trên sổ sách" tức là về mặt kế toán như đã nói đó, cứ để vậy bù tiếp bằng lợi tức các năm sau.
Chỉ có khai báo quyết toán thuế là không mang số lỗ còn lại sau 5 năm để cấn trừ thôi.
Kết quả về mặt kế toán **** thị trên sổ sách, kết quả về mặt thuế có thể khác đi cho mục đích tính thuế mà thôi.

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
"Trên sổ sách" tức là về mặt kế toán như đã nói đó, cứ để vậy bù tiếp bằng lợi tức các năm sau.
Chỉ có khai báo quyết toán thuế là không mang số lỗ còn lại sau 5 năm để cấn trừ thôi.
Kết quả về mặt kế toán **** thị trên sổ sách, kết quả về mặt thuế có thể khác đi cho mục đích tính thuế mà thôi.

Lạ nhỉ, em sữa hai lần chữ "**** thị" mà nó vẫn cứ **** thị tầm bậy thành "*** thị"?

D

dothanhhx

Guest
trên sổ sách kế toán không phải hạch toán gì cả vẫn để số dư nợ TK 421 đó chờ bù đắp bằng lợi nhận của các năm tiếp theo mà.
Nhưng lúc này của bạn QToán thuế và sổ sách kế toán sẽ có sự khác nhau:
Từ năm sau:
Trên báo cáo tài chính vẫn còn số dư nợ TK 421 chờ bù đắp
Trên Tờ khai quyết toán TNDN không còn số lỗ các năm trước chuyển sang nữa

S

senhongmuaha

Sơ cấp
11/11/09
29
0
0
Hung Yen city
Pác ơi, thế nghĩa là trong BCTC năm 2009 này em sẽ bỏ mục 03/2A " CHUYỂN LỖ TỪ HOẠT ĐỘNG SẢN XUẤT KINH DOANH" phải không ạ? Và có phải thay thế bằng mục nào khác không ạ? :wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA