tính giá vốn hàng bán

• Thread starter nguyenhoaidiem
  • Ngày gửi
N

nguyenhoaidiem

Sơ cấp
16/9/09
38
0
0
tphcm
cả nhà ơi cho e hỏi tý ah.
Cty e mua hàng hóa(trái ớt)không chế biến cũng không sơ chế chỉ có về đóng gói rùi xuất khẩu(khi hàng hóa bán ra cũng là trái ớt)cho nên e không phải tính giá thành nhưng e phải tính giá vốn ntn ah,e sẽ tổng hợp hàng hóa,cp nhân công,cp vân cuyển,cp bao bì,cp khtscd nữa sau đó quy ra giá vốn phải ko? hay mấy chi phí đó e cho vào chi phí bán hàng còn gá vốn thì tiếng riêng hay sao ah?mong cả nhá giúp đỡ e.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenhoaidiem

Sơ cấp
16/9/09
38
0
0
tphcm
Hoalan- chi ơi hình như cty chị cũng xk giống e giúp e nhé chi có thể cho e mail của chị dc ko?

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
cả nhà ơi cho e hỏi tý ah.
Cty e mua hàng hóa(trái ớt)không chế biến cũng không sơ chế chỉ có về đóng gói rùi xuất khẩu(khi hàng hóa bán ra cũng là trái ớt)cho nên e không phải tính giá thành nhưng e phải tính giá vốn ntn ah,e sẽ tổng hợp hàng hóa,cp nhân công,cp vân cuyển,cp bao bì,cp khtscd nữa sau đó quy ra giá vốn phải ko? hay mấy chi phí đó e cho vào chi phí bán hàng còn gá vốn thì tiếng riêng hay sao ah?mong cả nhá giúp đỡ e.
Em tính giá vốn = tiền mua hàng (gồm ớt + bao bì+ NVL khác)+ cp nhân công + chi phí SXC (gồm KH TSCĐ + chi phí vận chuyển hàng mua + chi phí khác).
còn chi phí vận chuyển hàng để bán thì em mới cho vào chi phí bán hàng.

Sửa lần cuối:
H

hvgiang

Guest
26/2/09
2
0
1
Hà Nội, Việt Nam
Cả nhà ơi, có ai đang làm kế toán tại công ty chuyên sản xuất cửa bằng sắt các loại không giúp mình với! Công ty của mình được đặt hàng lắp cửa và lan hoa sắt cho các công trình mà mình không biết tính giá vốn của các loại cửa đó ntn vì rất nhiều loại cửa mà mỗi loại đều có thể sx bằng nhiều loại sắt (rỗng hoặc đặc). Mình thấy rất rắc rối, bạn nào biết chỉ cho mình với. Mình cảm ơn lắm lắm!

N

nguyenhoaidiem

Sơ cấp
16/9/09
38
0
0
tphcm
e cảm ơn Ocean13 nhìu lắm,nhưng cho e hỏi thêm tý nữa ah Cp bao bì,Cp nhân công,KhTSCd e đưa luôn vào cp bán hàng được không ah,còn giá vốn e sẽ tính trên giá mà khách hàng bán cho e luôn được ko ah,nếu mà tính như chị e phải Kc vào Tk154 nữa hả?e làm như vậy có sai chế độ kế toán không chị?

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
e cảm ơn Ocean13 nhìu lắm,nhưng cho e hỏi thêm tý nữa ah Cp bao bì,Cp nhân công,KhTSCd e đưa luôn vào cp bán hàng được không ah,còn giá vốn e sẽ tính trên giá mà khách hàng bán cho e luôn được ko ah,nếu mà tính như chị e phải Kc vào Tk154 nữa hả?e làm như vậy có sai chế độ kế toán không chị?
Các chi phí đó em ko đưa vào chi phí bán hàng vì những CP đó ko phục vụ cho việc bán hàng, mà phục vụ cho SX, gia công SP nên em tính vào giá vốn => em hạch toán vào 621, 622, 627 rùi K/c sang 154 nhé.

N

nguyenhoaidiem

Sơ cấp
16/9/09
38
0
0
tphcm
chị ơi nhưng cty e không có sản xuất cũng không sơ chế mà chỉ có mua ớt rùi Công nhân lựa ra đóng thùng và xuất khẩu e làm gộp vậy có được không? bọn e mua hàng hóa bán ra cũng hàng hóa mong chị giúp đỡ nhìu.

D

daisyla

Guest
22/10/09
1
0
0
Binh Duong
Chi phí nhân công lựa hàng (ớt), bao bì (gùi), chi phí vận chuyển ớt về công ty...em phải đưa vào giá vốn chứ. Khi hoàn tất đóng gùi xong chuyển đi bán thì các chi phí phát sinh trong lúc vận chuyển đưa vào chi phí bán hàng. Em cũng có thể đưa trực tiếp vào tk 154 ( chi phí thu mua ớt, chi phí nhân công, khấu hao tscd..) rồi kết chuyển qua 632. Như thế giảm công việc cho em nhưng nếu muốn xem chi tiết tiền hàng hóa,chi phí nhân công thì hơi khó)
Chúc em làm tốt

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
chị ơi nhưng cty e không có sản xuất cũng không sơ chế mà chỉ có mua ớt rùi Công nhân lựa ra đóng thùng và xuất khẩu e làm gộp vậy có được không? bọn e mua hàng hóa bán ra cũng hàng hóa mong chị giúp đỡ nhìu.
Đó là hình thức gia công rùi em ạ, em ko thể tính gộp được.

N

nguyenhoaidiem

Sơ cấp
16/9/09
38
0
0
tphcm
e cam on chị nhiu nhiu,có gì mong mọi người ju1p e nhé.

C

chienhien

Sơ cấp
8/7/09
25
0
0
Hung Yen
Chào cả nhà. Nhân tiện hỏi về giá vốn em cũng có thắc mắc mong mọi người chỉ giúp. Công ty em có 1 thời gian nhận gia công sản phẩm cho công ty khác. Bên em nhập về NVL của bên công ty họ rồi gia công sau đó xuất trở lại công ty đó. Vậy cho em hỏi trong trường hợp này em tính giá vốn như thế nào.Các NVL em nhập về em ko biết giá nên chỉ theo dõi trên TK 002.Giá vốn em tính là các Cp nhân viên, KHTSCĐ, ..Em làm như thế có đúng không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA