Hạch toán lại sổ sách khi quyết toán xong !!!!!

• Thread starter trangdn
  • Ngày gửi
T

trangdn

Guest
16/7/09
7
0
0
55 Bình Giã
Cả nhà ơi cho mình hỏi: Cty mình vừa mới quyết toán xong, thuế đã loại bỏ bớt chi phí 154 (NVLiệu) của mình rất nhiều, mà chỉ loại bỏ chi phí thôi còn không loại bỏ hoá đơn, vậy mình phải hạch toán lại như thế nào cho cân đối nhỉ. Lúc trước khi mình xuất giá vốn thì hạch toán : Nợ TK 632
Có TK 154
Vậy giờ thuế bỏ bớt chi phí thì mình hạch toán như thế này cả nhà xem thử có đúng không nhé ! Nợ TK 632
Nợ TK 111 (sẽ là số tiền do bị giảm chi phí)
Có TK 154
Mong cả nhà giúp minh với, mình cảm ơn rất nhiều!!!!!!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Pham Thi Nhi

Pham Thi Nhi

Trung cấp
23/8/09
111
1
0
Phố núi
Đã loại chi phí sao lại không loại hoá đơn, mình không hiểu lắm!
Nếu như thế có thể là thuế chỉ chấp nhận cho công ty bạn khấu trừ số thuế GTGT trên hoá đơn, còn chi phí thì không được tính vào chi phí hợp lý. Tức là giá vốn 632 giảm đó bạn.
Theo mình bạn hạch toán:
Nợ 632/Có 154 : Số chi phí cũ - Số chi phí đã bị loại
Kết chuyển từ 632 sang 911.
Do đó lợi nhuận của công ty bạn tăng:
Nợ 421/Có 911: Số lợi nhuận cũ + Số lợi nhuận tăng

P

PHANQUANGMINH

Sơ cấp
6/2/09
3
0
0
TPHCM
Bạn Pham Thi Nhi trả lời chính xác về cách hoạch toán.
Nghiệp vụ của cán bộ thuế đối với nhiệp vụ trên gọi là xuất toán.
Xuất toán thì lợi nhuận sẽ tăng lên vì chi phí đầu vào giảm từ đó số chi phí thuế TNDN sẽ tăng lên.
Hóa đơn trên không bị loại vì đó là hóa đơn hợp pháp nhưng do chi phí đó không hợp lý nên bị chuyển từ 632 sang 421 ( xuất toán )
Hóa đơn sẽ bị loại khi hóa đơn đó là hóa đơn giả hoặc hóa đơn của đơn vị đã được thông báo bỏ trốn trước ngày xuất hóa đơn. Nếu giá trị lớn và xác định là mua bán hóa đơn ngoài việc bị loại sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

H

HOI DE HOC

Sơ cấp
31/3/09
23
0
1
Binh Duong
Khi quyết toán mà thuế loại chi phí không hợp lý thì đó là phần lợi nhuận của bạn tăng lên mà chi phí hợp lý giảm xuống dẫn đến thuế TNDN của bạn tăng lên .còn phần hạch toán thì như bạn Nhi nói là đúng rồi.
Chúc bạn thành công.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Cả nhà ơi cho mình hỏi: Cty mình vừa mới quyết toán xong, thuế đã loại bỏ bớt chi phí 154 (NVLiệu) của mình rất nhiều, mà chỉ loại bỏ chi phí thôi còn không loại bỏ hoá đơn, vậy mình phải hạch toán lại như thế nào cho cân đối nhỉ. Lúc trước khi mình xuất giá vốn thì hạch toán : Nợ TK 632
Có TK 154
Vậy giờ thuế bỏ bớt chi phí thì mình hạch toán như thế này cả nhà xem thử có đúng không nhé ! Nợ TK 632
Nợ TK 111 (sẽ là số tiền do bị giảm chi phí)
Có TK 154
Mong cả nhà giúp minh với, mình cảm ơn rất nhiều!!!!!!!!!!!
Trường hợp thuế loại bỏ chi phí là để tăng thu nhập chịu thuế và số thuế TNDN bạn phải nộp tăng lên và như thế thì thu nhập còn lại sau thuế của DN sẽ giảm. Bạn không phải hạch toán gì cả để điều chỉnh.

K

KimHieuVu

Trung cấp
14/8/09
132
0
0
Hà nội
Đã loại chi phí sao lại không loại hoá đơn, mình không hiểu lắm!
Nếu như thế có thể là thuế chỉ chấp nhận cho công ty bạn khấu trừ số thuế GTGT trên hoá đơn, còn chi phí thì không được tính vào chi phí hợp lý. Tức là giá vốn 632 giảm đó bạn.
Theo mình bạn hạch toán:
Nợ 632/Có 154 : Số chi phí cũ - Số chi phí đã bị loại
Kết chuyển từ 632 sang 911.
Do đó lợi nhuận của công ty bạn tăng:
Nợ 421/Có 911: Số lợi nhuận cũ + Số lợi nhuận tăng

mình vẫn chưa hiểu cách bạn Hạhc toán! bạn có thể cho ví dụ cụ thể dc kg?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA