chi phí tiếp khách

• Thread starter vicam20
  • Ngày gửi
V

vicam20

Trung cấp
3/11/09
106
0
16
thaibinh
em chào anh chị. Mọi người cho em hỏi với, chi phí tiếp khách có giới hạn là bao nhiêu trong một tháng ko. Công ty em tháng này có hai hoá đơn GTGT về khoản tiếp khách, mỗi hoá đơn tầm hơn triệu ko biết có đc hạch toán hết vào ko a. Anh chị nào biết trả lời giúp em với nhé!!!!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
chi phí tiếp khác ko giưó hạn theo tháng,phần chi này ko được vượt quá 10% doanh thu của cty bạn thôi bạn cứ hạch toán hết vào nhé 2 hóa dơn đó cũng ít thôi mà

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
em chào anh chị. Mọi người cho em hỏi với, chi phí tiếp khách có giới hạn là bao nhiêu trong một tháng ko. Công ty em tháng này có hai hoá đơn GTGT về khoản tiếp khách, mỗi hoá đơn tầm hơn triệu ko biết có đc hạch toán hết vào ko a. Anh chị nào biết trả lời giúp em với nhé!!!!!!!!!

Bạn đọc thông tư 130/2008/TT-BTC:

2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

2.19. Phần chi quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, hoa hồng môi giới; chi tiếp tân, khánh tiết, hội nghị; chi hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí, chiết khấu thanh toán; chi báo biếu, báo tặng của cơ quan báo chí liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất, kinh doanh vượt quá 10% tổng số chi được trừ; đối với doanh nghiệp thành lập mới là phần chi vượt quá 15% trong ba năm đầu, kể từ khi được thành lập. Tổng số chi được trừ không bao gồm các khoản chi khống chế quy định tại điểm này; đối với hoạt động thương mại, tổng số chi được trừ không bao gồm giá mua của hàng hoá bán ra;

H

hientran268

Guest
5/11/09
27
0
1
hà nội
bạn cws hạch toán bình thường chỉ hơn 2 triệu thôi ko phải là số lờn ko sao đâu bạn ah,ko vwowtj quá 10% là dc

V

vicam20

Trung cấp
3/11/09
106
0
16
thaibinh
mọi người cho mình hỏi thêm chút. cuôi năm công ty mình có mua giỏ quà tết lấy hoá đơn tâm hơn 10 triệu, khoản này có đc cho vao chi phí hợp lý khi quyết toán ko. Mọi người giúp em với nhé!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
mọi người cho mình hỏi thêm chút. cuôi năm công ty mình có mua giỏ quà tết lấy hoá đơn tâm hơn 10 triệu, khoản này có đc cho vao chi phí hợp lý khi quyết toán ko. Mọi người giúp em với nhé!

Không là CP hợp lý khi tính thuế TNDN

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Nếu mình mua qua tết biêu cty ty đối tác thi có đuoc coi la cp hợp lý ko

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nếu mình mua qua tết biêu cty ty đối tác thi có đuoc coi la cp hợp lý ko

Cũng là khoản CP không hợp lý.
( vụ này Cục thuế TP.HCM có trả lời trên Hệ thống DN-Chính quyền TP, ngày 15/01/2010)

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Cũng là khoản CP không hợp lý.
( vụ này Cục thuế TP.HCM có trả lời trên Hệ thống DN-Chính quyền TP, ngày 15/01/2010)
vậy sao em thấy ngày lễ hay tết các cty thuong mua qua biếu em thấy ktoan đều cho vào Cp hợp lý hết anh ơi , có cách bào đua các qua biêu này vào cp hợp lý ko nhỉ :009:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
vậy sao em thấy ngày lễ hay tết các cty thuong mua qua biếu em thấy ktoan đều cho vào Cp hợp lý hết anh ơi , có cách bào đua các qua biêu này vào cp hợp lý ko nhỉ :009:

Thường người ta tiếc đó mà, lễ tết quà cáp thì chi không phải ít.
Mấy vụ này "hên xui" thôi, người ta vẫn đưa vào CP thuế tìm ra (hoặc tha) thì qua êm.

T

tvluan

Guest
27/1/10
3
0
0
Nam Dinh
Bạn cứ ghi nhận vào. Thanh tra thuế tìm ra bảo loại thì mình loại, Không thì thôi. Quà mà biếu cả cơ quan thuế nữa thì 100% là được

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bạn cứ ghi nhận vào. Thanh tra thuế tìm ra bảo loại thì mình loại, Không thì thôi. Quà mà biếu cả cơ quan thuế nữa thì 100% là được

Thanh tra thuế tìm ra bảo loại thì mình loại, nhưng bạn phải lưu ý thêm: khi một khoản CP bị thuế loại ra thì nó kéo theo truy thu VAT.DV (nếu có) phạt thuế, phạt nộp chậm, phạt vi phạm....:wall:

V

vicam20

Trung cấp
3/11/09
106
0
16
thaibinh
Thanh tra thuế tìm ra bảo loại thì mình loại, nhưng bạn phải lưu ý thêm: khi một khoản CP bị thuế loại ra thì nó kéo theo truy thu VAT.DV (nếu có) phạt thuế, phạt nộp chậm, phạt vi phạm....:wall:

Mình cũng đang sợ đưa khoản đó vào mà đến lúc quyết toán bị loại ra thì nộp phạt cũng khổ, lúc đó khổ kế toán là nhiều thui lại bị chịu trách nhiệm. Mà khoản này cũng lớn ko cho vào thì lại thấy tiếc, thật ko biết phải làm sao nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA