Xin hỏi vế thời gian giảm trừ gia cảnh

• Thread starter meo lon
  • Ngày gửi
M

meo lon

Guest
2/11/09
26
0
0
quận 12
Các anh chị cho em hỏi,
em đọc trong hướng dẫn về thuế TNCN thì mỗi người phụ thuộc được đang ký 1 lần, vậy nếu người phụ thuộc là em ruột, mới 5 tuổi, và em muốn đăng ký giảm trừ từ tháng 01/2010, vậy có thể điền vào bảng đăng ký người phụ thuộc ở cột " thời điểm kết thúc giản trừ" là khi nào là tốt nhất.
Mong mọi người giải đáp giúp, em đang làm nhưng không biết làm sao cho có lợi

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

meo lon

Guest
2/11/09
26
0
0
quận 12
Bạn cộng năm sinh của em đó với 18 là ra năm kết thúc giảm trừ. Thân

Cám ơn bạn nhé, cho mình hỏi một chút.
nếu mình để năm kết thúc là năm 2023 là lúc em đó được 18 tuổi, nhưng nếu mình đăng ký đến năm 2012, thì sau đó mình không được quyền đang ký cho người này nữa phải không bạn, nhưng người khác thì được chứ,

H

hoahdl84

Guest
28/2/08
29
0
0
Hai Duong
cho mình hỏi thêm chút nhé
với những người phụ thuộc là con mới sinh trong các tháng cuối năm 2009 ví dụ là 05/11/2009
thì khi đăng ký giảm trừ gia cảnh mục: thời điểm tính giảm trừ la khi nào
vì hiện nay mẫu đăng ký người phụ thuộc mình mới làm lại
và cho mình hỏi thêm
khi quyết toán thuế TNCN năm 2009, với những trường hợp mới tăng giảm trừ thi khi quyết toán tinh như thế nào?
mong nhận được sự giúp đỡ.

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
Cám ơn bạn nhé, cho mình hỏi một chút.
nếu mình để năm kết thúc là năm 2023 là lúc em đó được 18 tuổi, nhưng nếu mình đăng ký đến năm 2012, thì sau đó mình không được quyền đang ký cho người này nữa phải không bạn, nhưng người khác thì được chứ,

K phải đâu bạn bạn vẫn được quyền đăng ký nếu mà người đó chưa có ai nhận đăng ký giảm trừ

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
với những người phụ thuộc là con mới sinh trong các tháng cuối năm 2009 ví dụ là 05/11/2009
và cho mình hỏi thêm
khi quyết toán thuế TNCN năm 2009, với những trường hợp mới tăng giảm trừ thi khi quyết toán tinh như thế nào?mong nhận được sự giúp đỡ.

Thời điểm tính giảm trừ là 05/11/2009.
Chưa hiểu rõ lắm câu hỏi của bạn, phần chữ đỏ tính như thế nào là tính cái gì hả bạn

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Các anh chị cho em hỏi,
em đọc trong hướng dẫn về thuế TNCN thì mỗi người phụ thuộc được đang ký 1 lần, vậy nếu người phụ thuộc là em ruột, mới 5 tuổi, và em muốn đăng ký giảm trừ từ tháng 01/2010, vậy có thể điền vào bảng đăng ký người phụ thuộc ở cột " thời điểm kết thúc giản trừ" là khi nào là tốt nhất.
Mong mọi người giải đáp giúp, em đang làm nhưng không biết làm sao cho có lợi

CQ mình khi đăng ký phụ thuộc cho lao động thì cột " thời điểm kết thúc giảm trừ" thường bỏ trống (đó là hướng dẫn của CB thuế). Cột này dùng để ghi trong trường hợp bổ sung : chấm dứt t/ hợp phụ thuộc này (có thể do chuyển phụ thuộc sang đối tượng nộp thuế khác, ng: p/thuộc qua đời, con cái chấm dứt việc học ...). Cột này bỏ trống có nghĩa là chưa xác định thời điểm kết thúc giảm trừ. Và khi kết thúc thì trách nhiệm đối tượng nộp thuế phải lập tờ khai bổ sung.
Mong giúp được bạn.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
"thời điểm kết thúc giảm trừ" thường bỏ trống bởi vì nhiều khi làm sao xác định được thời điểm chính xác, ví dụ như các ông già bà cả là những người phụ thuộc, làm sao biết được thời điểm chính xác các cụ "ngồi trên nóc tủ, ngắm gà khoả thân" mà ghi vào cột này được!

H

hoaco63

Guest
20/1/10
10
0
0
Ha Dong
tôi chưa hiểu về giảm trừ gia cảnh, ai có thể giải thích cho tôi 1 chút được ko?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
và cho mình hỏi thêm
khi quyết toán thuế TNCN năm 2009, với những trường hợp mới tăng giảm trừ thi khi quyết toán tinh như thế nào?
mong nhận được sự giúp đỡ.
- Có tăng, giảm thì bạn phải kê khai bổ sung mẫu 16 kèm theo hồ sơ (như lần đầu), tháng được tính giảm trừ là bắt đầu tháng ghi trong giấy khai sinh của con bạn, còn kỳ kết thúc không phải ghi

N

nvtruongthuc

Guest
22/12/09
5
0
0
Nha Trang Khánh Hòa
cho em hỏi chút nha
năm 2010 cơ quan em có một số người muốn khai thêm người phụ thuộc và có người cũng muốn giảm bớt người phụ thuộc vậy em có cần nộp lại mẫu 16 không

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
cho em hỏi chút nha
năm 2010 cơ quan em có một số người muốn khai thêm người phụ thuộc và có người cũng muốn giảm bớt người phụ thuộc vậy em có cần nộp lại mẫu 16 không
- Thêm thì KK bổ sung kèm theo hồ sơ chứng minh
- Giảm bớt thì KK, người giảm từ tháng nào thì ghi vào cột " thời điểm kết thúc giảm trừ " trong hồ sơ đã nộp trước để không tính giảm trừ nữa, bộ lưu tại đơn vị chi tra

N

nvtruongthuc

Guest
22/12/09
5
0
0
Nha Trang Khánh Hòa
bạn giải thhích rõ hơn được không,nếu nói vậy thì đối với trường hợp giảm thì chỉ cần ghi và cột thời điểm kết thúc giảm trừ ở hồ sơ lưu tại cơ quan còn ở cục thuế thì sao

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
bạn giải thhích rõ hơn được không,nếu nói vậy thì đối với trường hợp giảm thì chỉ cần ghi và cột thời điểm kết thúc giảm trừ ở hồ sơ lưu tại cơ quan còn ở cục thuế thì sao
- Mình đã đăng ký rồi, vậy việc mấu chốt là việc giảm trừ, mà việc này CQ chi trả thực hiện vì vậy mình không giảm trừ từ tháng nào là quyền của mình và CQ trả thu nhập, sau CQT có kiểm tra thì mình vẫn đảm bảo về thủ tục đăng ký, và thực hiện giảm trừ đúng theo quy định. Còn cẩn thận nữa thì mình cư khai bao vào mẫu 16 và gửi CQT (thừa hơn thiếu) nhưng gửi phải bảo họ xác nhận gì đó là đx gửi

D

dangductiep

Sơ cấp
6/1/09
9
0
0
BD
cả nhà cho mình hỏi chút vềgiamr trừ gia cảnh nha.
Công ty mình có 1 nhân viên vào làm năm 2009 lương người này thì cao. nhưng người này trước kia đã làm ở công ty khác và đã đăng ký giảm trừ gia cảnh tại công ty đó thuộc cục thuế đồng nai, giờ về bình dương làm cho công ty mình,bây giừo quyết toán mình không biết có được giảm trừ tại bình dương không nhỉ, với lại ng này đăng ký giảm trừ gia cảnh cho cha mẹ và con trong bảng kê khai người phụ thuộc thời hạn là đến 12/2009 đến giờ mình mới nhận được hồ sơ kê khai ng phụ thuộc của họ mới thấy, không biết có phải đăng ký ng phụ thuộc lại trong năm 2010 không nhỉ. mong cả nhà giúp đỡ, cảm ơn nhiều!