Hoá đơn ghi sai đơn vị mua

• Thread starter linhlot
  • Ngày gửi
linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Trong tháng 11/09 công ty em có mua một lô nguyên vật liệu trị giá 5,3 tỉ đồng, c ó hợp đồng. Cty em cổ phần hoá đã 02 năm nay, nhưng do sơ xuất bên bán đã xuất hoá đơn cho bên công ty em là: công ty TNHH. Ngày 04/12/09 bên em phát hiện ra và yêu cầu bên bán thu hồi lại những hoá đơn ghi sai này và xuất lại hoá đơn khác vào tháng 12 nhưng bên bán không chịu, họ chỉ chấp nhận làm biên bản điều chỉnh. Mong luật sư tư vấn giúp em làm biên bản điều chỉnh có được không? Công ty em có được khấu trừ thuế không? Có công văn nào của pháp luật cho phép làm biên bản điều chỉnh như vậy không?
Em xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Hoalan_chi có 1 bài cho linhlot đọc Tại Đây, với số tiền lớn như thế mình ko nên mạo hiểm làm biên bản điều chỉnh.

Thân!

L

Luc van

Guest
Trong tháng 11/09 công ty em có mua một lô nguyên vật liệu trị giá 5,3 tỉ đồng, c ó hợp đồng. Cty em cổ phần hoá đã 02 năm nay, nhưng do sơ xuất bên bán đã xuất hoá đơn cho bên công ty em là: công ty TNHH. Ngày 04/12/09 bên em phát hiện ra và yêu cầu bên bán thu hồi lại những hoá đơn ghi sai này và xuất lại hoá đơn khác vào tháng 12 nhưng bên bán không chịu, họ chỉ chấp nhận làm biên bản điều chỉnh. Mong luật sư tư vấn giúp em làm biên bản điều chỉnh có được không? Công ty em có được khấu trừ thuế không? Có công văn nào của pháp luật cho phép làm biên bản điều chỉnh như vậy không?

mình không phải luật sư nhưng bạn cho mình hỏi: Trong hợp đồng ký kết giữa hai bên thì tên Cty bạn là TNHH hay CP

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh

Đúng là để viết lại hoá đơn cho lô hàng 5,3 tỷ này là khó cho bên bán vì như thế bên bán phải làm bản điều chỉnh kê khai hoá đơn . Tuy nhiên đối chiếu theo quy định về quản lsy hoá đơn chứng từ thì bạn vẫn phải nói với bên bán xuất lại hoá đơn cho bên bạn thôi.

4. Hóa đơn được dùng để khấu trừ thuế GTGT, hoàn thuế GTGT, tính chi phí hợp lý, thanh toán tiền phải hội đủ các điều kiện sau:
a) Hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ.
-Hóa đơn mua hàng hoá, dịch vụ bản gốc, liên 2 (liên giao khách hàng).
-Hóa đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu, nội dung theo quy định và phải nguyên vẹn.
-Số liệu, chữ viết, đánh máy hoặc in trên hóa đơn phải rõ ràng, đầy đủ, chính xác theo đúng quy định, không bị tẩy xóa, sửa chữa.
Quy định về điều kiện được khấu trừ thuế GTGT đầu vào tại TT 129 :
1.3. Cơ sở kinh doanh không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với trường hợp: hoá đơn GTGT sử dụng không đúng quy định của pháp luật như: hóa đơn GTGT không ghi thuế GTGT (trừ trường hợp đặc thù được dùng hoá đơn GTGT ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT); không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán nên không xác định được người bán; hóa đơn, chứng từ nộp thuế GTGT giả, hóa đơn bị tẩy xóa, hóa đơn khống (không có hàng hóa, dịch vụ kèm theo); hóa đơn ghi giá trị không đúng giá trị thực tế của hàng hóa, dịch vụ mua, bán hoặc trao đổi.

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
mình không phải luật sư nhưng bạn cho mình hỏi: Trong hợp đồng ký kết giữa hai bên thì tên Cty bạn là TNHH hay CP
Khi ký hợp đồng công ty mình đứng tên công ty cổ phận.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Khi ký hợp đồng công ty mình đứng tên công ty cổ phận.
Vậy thì sai phạm này thuộc về bên bán, bên bán xuất hóa đơn không đúng theo đối tượng mua hàng ghi trên hợp đồng rồi, bên bạn có quyền trả lại hóa đơn. Cả tình cả lý thì họ đều sai mà còn làm khó cho bạn. Việc hủy và lập lại hóa đơn thay thế khi không có thay đổi về số tiền hàng và tiền thuế thì rất đơn giản thôi mà.

Nếu bạn không thể yêu cầu họ hủy hóa đơn, bạn cứ photo hợp đồng và tờ hóa đơn đó và làm tờ trình gửi đến Cục thuế nơi đơn vị bán yêu cầu cơ quan thuế can thiệp giúp đỡ.

Sửa lần cuối:
L

Luc van

Guest
Vậy thì sai phạm này thuộc về bên bán, bên bán xuất hóa đơn không đúng theo đối tượng mua hàng ghi trên hợp đồng rồi, bên bạn có quyền trả lại hóa đơn. Cả tình cả lý thì họ đều sai mà còn làm khó cho bạn. Việc hủy và lập lại hóa đơn thay thế khi không có thay đổi về số tiền hàng và tiền thuế thì rất đơn giản thôi mà.

Nếu bạn không thể yêu cầu họ hủy hóa đơn, bạn cứ photo hợp đồng và tờ hóa đơn đó và làm tờ trình gửi đến Cục thuế nơi đơn vị bán yêu cầu cơ quan thuế can thiệp giúp đỡ.

Cám ơn anh Vũ đã nói trúng phóc ý của em! hihi:015:

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Vấn đề ở đây bên mình có yêu cầu bên bán huỷ và xuất lại hoá đơn nhưng luật sư bên bán nói.
Theo khoản 1.3, mục III, phần B Thông tư 129/2008. Cơ sở kinh doanh không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với trường hợp: hoá đơn GTGT sử dụng không đúng quy định của pháp luật như: hóa đơn GTGT không ghi thuế GTGT (trừ trường hợp đặc thù được dùng hoá đơn GTGT ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT); không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán nên không xác định được người bán; hóa đơn, chứng từ nộp thuế GTGT giả, hóa đơn bị tẩy xóa, hóa đơn khống (không có hàng hóa, dịch vụ kèm theo); hóa đơn ghi giá trị không đúng giá trị thực tế của hàng hóa, dịch vụ mua, bán hoặc trao đổi.
Thông tư không đề cập đến hoá đơn viết sai tên đơn vị mua.
Theo khoản 1.2 mục IV phần C thông tư 130/2008 quy định chi phí hợp lý khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
Hoá đơn chứng từ hợp pháp công ty kia có hoá đơn chứng từ hợp pháp rồi, đâu phải là hoá đơn giả đâu.
Nếu chiếu theo luật như vậy mình thấy chưa ổn. mong các bạn hỗ trợ thêm. thank

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán nên không xác định được người bán
Bạn ơi TT có ghi mà mặt khác nữa thì hợp đồng 2 bên ký kết là cty cổ phần sao họ lại ghi là TNHH, nếu họ ko dồng ý thì bạn cứ đua hợp đồng ra

L

Luc van

Guest
Vấn đề ở đây bên mình có yêu cầu bên bán huỷ và xuất lại hoá đơn nhưng luật sư bên bán nói.

Thông tư không đề cập đến hoá đơn viết sai tên đơn vị mua.

Nếu chiếu theo luật như vậy mình thấy chưa ổn. mong các bạn hỗ trợ thêm. thank

Ông luật sư này hay thật! như vậy thì công ty kia vẫn lấy hoá đơn của công ty khác để khấu trừ cho cty mình àk!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Hoá đơn chứng từ hợp pháp công ty kia có hoá đơn chứng từ hợp pháp rồi, đâu phải là hoá đơn giả đâu.
Nếu bên đó cố tình như vậy, bạn làm công văn gửi cơ quan thuế 2 bên (nơi đơn vị bạn và bên bán đóng trụ sở) để yêu cầu hỗ trợ.

Mà bên bán là bên nào vậy, bạn nói luôn đi để 200.000 thành viên webketoan nếu có quan hệ làm ăn với họ còn đề phòng chứ chơi kiểu này không được rồi. Quan hệ kinh doanh phải dựa trên nguyên tắc hợp tác chứ nắm kèo bề trên kiểu này là không được rồi.

Thậm chí, có thể chính họ đang "có vấn đề gì đấy" và bạn nên thận trọng, làm cho đến nơi đi.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA