Hóa đơn đầu ra có mà ko có đầu vào

• Thread starter hientran268
  • Ngày gửi
H

hientran268

Guest
5/11/09
27
0
1
hà nội
Chào kế toán già gân
Cho em hỏi khi hàng hóa làm xong xuất hóa đơn ra từ tháng 9,10 nhưng tại thời điểm đó lại chưa có hóa đơn đầu vào mà đến tháng 12 mới có hóa đơn đầu vào thì phản ánh giá vốn như thế nào vào trong sổ sách cho hợp lý vậy chị vì cty em làm tiểu cảnh mà jo em ko biết hạch toán như thế nào cả.Chị trả lời sớm giúp em với ah.em là thành viên mới nên cung xko hiểu rõ lắm.có gì mong các anh chị thông cảm nhé.
Mong KẾ TOÁN GIÀ GÂN hồi âm sớm cho em
Em cảm ơn trước nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm
Chào kế toán già gân
Cho em hỏi khi hàng hóa làm xong xuất hóa đơn ra từ tháng 9,10 nhưng tại thời điểm đó lại chưa có hóa đơn đầu vào mà đến tháng 12 mới có hóa đơn đầu vào thì phản ánh giá vốn như thế nào vào trong sổ sách cho hợp lý vậy chị vì cty em làm tiểu cảnh mà jo em ko biết hạch toán như thế nào cả.Chị trả lời sớm giúp em với ah.em là thành viên mới nên cung xko hiểu rõ lắm.có gì mong các anh chị thông cảm nhé.
Mong KẾ TOÁN GIÀ GÂN hồi âm sớm cho emEm cảm ơn trước nhé

Bạn muốn hỏi riêng KTGG thì vui lòng vào gửi tin nhắn riêng đến Bác ấy,chứ bạn lập topic này mà hỏi riêng đôi khi Bác ấy không vào nên sẽ không nhận được yêu cầu của bạn đâu

H

hientran268

Guest
5/11/09
27
0
1
hà nội
Chào các bạn
thật ra mình mới gia nhập diễn đàn nên ko biết hỏi như thế nào thì có câu trả lời sớm vì mình chưa hạch toán dc mình rất cần nên cứ tưởng gửi đến bác kế toán nhà mình là dc trả lời ,mong các bạn thông cảm nhé,nếu bạn nào biết trả lời giúp mình với.cảm ơn các bạn nhiều.(mình chưa biết nên chưa vào dc sổ sách từ tháng tới giờ)chán qua.hic
hientran268 mong nhận dc câu trả lời sớm của các bạn.

willow

willow

Trung cấp
4/3/08
176
0
16
Chân trời rộng mở
Chào kế toán già gân
Em cảm ơn trước nhé

Em báo cáo thêm ạ, bác kế toán già đó là "men" đó ạ, ko phải women đâu ạ. Bác vào thông tin cá nhân của bác í rồi gửi tin nhắn riêng tới bác í

H

hientran268

Guest
5/11/09
27
0
1
hà nội
bạn cho mình hỏi muốn gửi tin nhắn tới bác già gân thì như thế nào bạncho mình địa chỉ cụ thể với
mình mới vào đang còn gà mờ lắm.hic.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Chào kế toán già gân
Em cảm ơn trước nhé

Chưa có hóa đơn đầu vào nhưng bạn cũng đã phải biết giá sếp duyệt mua vật tư là bao nhiêu rồi , đúng không ?
Vậy bạn vẫn làm thủ tục nhập kho cho số lượng vật tư đó theo giá dự toán :
Nợ 156/ Có 331
khi bạn nhận hóa đơn, hạch toán :
+ Nợ 1331/ Có 331 ( nếu có )
+ Nợ 331/ có 1111, 1121 ( tổng giá thanh toán )

B

Blue272

Guest
Chưa có hóa đơn đầu vào nhưng bạn cũng đã phải biết giá sếp duyệt mua vật tư là bao nhiêu rồi , đúng không ?
Vậy bạn vẫn làm thủ tục nhập kho cho số lượng vật tư đó theo giá dự toán :
Nợ 156/ Có 331
khi bạn nhận hóa đơn, hạch toán :
+ Nợ 1331/ Có 331 ( nếu có )
+ Nợ 331/ có 1111, 1121 ( tổng giá thanh toán )

Viết hoá đơn đầu ra trong khi đầu vào chưa có liệu có ok?
Blue ko nhầm thì ít nhất sẽ ko đc khấu trừ thuế đúng ko ah?:015:

N

nguyenhoaininh

Guest
4/5/09
2
0
0
Bắc Ninh
2222222222 cả nhà
mình cũng là mem mới của diễn đàn. Ct mình cũng đang gặp vấn đề như hientran268.
cả nhà cho mình hỏi bi giờ đang là thời điểm nhạy cảm - cuối năm rùi thế mà hàng về kho chưa có hóa đơn đầu vào mà đã pải bán rùi. hu hu. bít làm sao đây. liệu các pác thuế có làm gì hông nhỉ????mọi người giúp mình với

B

Blue272

Guest
2222222222 cả nhà
mình cũng là mem mới của diễn đàn. Ct mình cũng đang gặp vấn đề như hientran268.
cả nhà cho mình hỏi bi giờ đang là thời điểm nhạy cảm - cuối năm rùi thế mà hàng về kho chưa có hóa đơn đầu vào mà đã pải bán rùi. hu hu. bít làm sao đây. liệu các pác thuế có làm gì hông nhỉ????mọi người giúp mình với

Theo Blue hiểu thì như thế sẽ ko đc, và chắc chắn bạn sẽ ko đc khấu trừ thuế đầu vào.
- Nếu bên bán đã viết hoá đơn cho bạn rồi nhưng chỉ là chưa chuyển qua đc cho cty bạn thì bạn có thể yêu cầu họ fax qua cho bạn trước số hoá đơn đó để làm cơ sở viết đầu ra

- Hoặc không bên bán hàng đảm bảo sẽ viết được hoá đơn cho bên bạn vào đúng ngày phát sinh việc nhập hàng của bên bạn thì bạn mới có thể viết đc đầu ra "an toàn" :015: ( Trường hợp này hay có rủi do :) )

- Còn nếu tháng này bạn mua hàng mà hoá đơn tháng sau họ mới viết ra cho bạn thì chỉ trừ khi bạn còn tồn thuế cùng loại hàng đó thì viết hoá đơn đầu ra mới hợp lệ. Còn theo mình biết thì thuế sẽ ko chấp nhận cho bạn xuất trước nhập sau ( hoá đơn)

Sửa lần cuối:
H

huu linh

Guest
11/12/08
1
0
0
TP.HCM
- theo tớ thi Blue272 nói đúng đấy bác ạ !

H

hientran268

Guest
5/11/09
27
0
1
hà nội
chào bạn
bạn cho mình hỏi tiếp nhé
nếu như bạn nói thì bây giờ mình ko cần lấy hóa đơn đầu vào nữa đúng ko
mình định chỉ lấy mấy cái hóa đơn bán let thôi có dc ko
nếu thế nó hỏi thì mình trình hóa đơn bán lẻ đó ra cho họ có dc ko?
Mình hỏi mấy người quen làm thuế họ nói dc nhưng mình ko chắc chắn lắm,có bạn nào biết giúp nminhf nhé
hiện nay mình chưa biết hạch toán thế nào nên sổ sách cũng chưa làm gì cả
cán quá.hu.hu.
cảm ơn các bạn trc nha

H

hientran268

Guest
5/11/09
27
0
1
hà nội
cảm ơn các bạn nhiều
nhưng thưc sự mình chưa biết phải làm thế nào vì cty mình mua đá nợ ở cửa hàng rồi chở đến công trình làm luôn và quyết toán khi xong công trình đó rồi sau này tập hợp các công trình rồi mới lấy hóa đơn nên ko biết thế nào
bạn nào biết giúp mình nhé
mình thấy nó phức tạp quá

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Khi mua hàng mà chưa thanh toán thì sao ? ai xuất cho hóa đơn ???
Trong trường hợp này cách tốt nhất theo mình khi tháng 9,10 bạn nhập hàng về thì nếu chưa có hóa đơn BTC thì bạn y/c bên bán xuất cho bạn phiếu xuất kho bên họ để bạn làm thủ tục nhập kho bên bạn ( có đóng dấu treo nhá ) và hạch toán như mình đã nói.
Khi hóa đơn về hoặc khi bạn chuyển tiền thanh toán và nhận HĐ BTC thì bạn hạch toán khấu trừ thuế sau cũng được, điều này ko ảnh hưởng.
Nhưng mình lưu ý tất cả nhưng hoạt động trên đều có thật đấy nhé nếu không bạn sẽ bị quy vào tội mua bán hóa đơn, phạt to lắm đấy.

T

tonggiap

Guest
19/7/08
42
0
6
39
ha noi
cảm ơn các bạn nhiều
nhưng thưc sự mình chưa biết phải làm thế nào vì cty mình mua đá nợ ở cửa hàng rồi chở đến công trình làm luôn và quyết toán khi xong công trình đó rồi sau này tập hợp các công trình rồi mới lấy hóa đơn nên ko biết thế nào
bạn nào biết giúp mình nhé
mình thấy nó phức tạp quá
Như bạn nói thì mình hiểu bạn là bên xây dựng đúng ko
Nếu là bên xây dựng thì khi xuất hoá đơn thì bạn hạch toán qua TK 3387 ( Doanh thu chưa thực hiện). Sau đó khi nào xong thì kết chuyển sang 511

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Khi mua hàng mà chưa thanh toán thì sao ? ai xuất cho hóa đơn ???
Trong trường hợp này cách tốt nhất theo mình khi tháng 9,10 bạn nhập hàng về thì nếu chưa có hóa đơn BTC thì bạn y/c bên bán xuất cho bạn phiếu xuất kho bên họ để bạn làm thủ tục nhập kho bên bạn ( có đóng dấu treo nhá ) và hạch toán như mình đã nói.
Khi hóa đơn về hoặc khi bạn chuyển tiền thanh toán và nhận HĐ BTC thì bạn hạch toán khấu trừ thuế sau cũng được, điều này ko ảnh hưởng.
Nhưng mình lưu ý tất cả nhưng hoạt động trên đều có thật đấy nhé nếu không bạn sẽ bị quy vào tội mua bán hóa đơn, phạt to lắm đấy.
Khà khà,Nhưng mình lưu ý tất cả nhưng hoạt động trên đều có thật đấy nhé nếu không bạn sẽ bị quy vào tội mua bán hóa đơn, phạt to lắm đấy trưa gì bác đã doạ ng ta bị phạt sao :004: có j đâu mà phải sợ chứ nhỉ

L

lovers

Guest
4/6/09
50
0
0
ha noi
Bạn cứ bảo bên bán viết phiếu xuất kho đóng dấu đỏ vào ngày bạn nhập hàng, sau đó lấy hoá đơn cũng đc, sao cho sớm nhất. Khi nào hoá đơn về thì bạn hạch toán phần thuế vào sau. Tốt nhất lần sau nếu chưa lấy hoá đơn đc luôn mà bên bạn là khách hàng quen thì bảo người ta để lại cho 1 hoá đơn, cuối tháng tập hợp lại rồi lấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA