Hạch toán tài sản cố định

• Thread starter thuongdong
  • Ngày gửi
T

thuongdong

Trung cấp
29/12/08
58
0
6
Ngoại ô thành phố
Cty mình mua máy dệt sử dụng đã hơn 1 năm nay. tháng 11 cty mình mua thêm vật tư để gắn thêm cho máy dệt trị giá khoản 20 tr, vậy các bạn cho mình hỏi phải hạch toán như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
_Nếu vật tư đó là một bộ phận không thể tách rời của máy thì
Bạn ghi tăng nguyên giá của TSCĐ rồi tiếp tục trích khấu hao với giá trị còn lại của tài sản đó là được

_Nếu vật tư đó có thể hoàn toàn độc lập khi vận hành sản xuất thì coi như là một tài sản mới cũng đc
Bạn có thể tham khảo
TẠI ĐÂY

H

hanguyenxxx

Guest
9/12/09
16
0
0
HÀ NỘI
Mình thấy CSQT nói đúng rồi đấy! Chắc TH bạn nêu rơi vào TH thứ nhất mà FBI đã hướng dẫn. Bạn có thể tập hợp các CP của lần sửa chữa này vào N241.3, khi sc hoàn chỉnh thì đưa vào N211/C2413, tính lại mức KHTS theo NG mới này.

T

thuongdong

Trung cấp
29/12/08
58
0
6
Ngoại ô thành phố
cám ơn các bạn, nhưng mình xin noi rõ thêm đây là một chi tiết máy mua về lắp vào máy để chạy luôn không qua sữa chữa gì hết.

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Có thể coi đây là trường hợp nâng cấp TSCĐ. Nên toàn bộ giá trị của chi tiết máy này được cộng thêm vào nguyên giá để trích khấu hao.
Thân!

B

bebenamsmile

Guest
26/2/09
13
0
0
TP vinh
trường hợp chi tiết đó nếu ko tách rời khỏi máy dệt, nghĩa là nếu ko gắn vào máy dệt thì ko hoạt động được, hoặc máy dệt cần thiết phải có thiết bị đó thì bạn phải hạch toán tăng nguyên giá tài sản cũ thôi. Nếu ngược laị có thể tách rời khi sử dụng thì ghi tăng tài sản mới. Mình đồng ý với ý kiến FBI

T

thuongdong

Trung cấp
29/12/08
58
0
6
Ngoại ô thành phố
Có thể coi đây là trường hợp nâng cấp TSCĐ. Nên toàn bộ giá trị của chi tiết máy này được cộng thêm vào nguyên giá để trích khấu hao.
Thân!

vậy cho mình hỏi thêm nguyên giá tăng vậy còn thời gian khấu hao có tăng ko ban?

T

Trnghia

Trung cấp
29/11/08
134
1
18
40
Vung Tau
vậy cho mình hỏi thêm nguyên giá tăng vậy còn thời gian khấu hao có tăng ko ban?

Điều đó là chắc chắn rùi. Theo thông tư 203 ngày 20/10/2009 bạn phải đánh giá lại thời gian sử dụng hữu ích của TSCĐ. Rồi từ đó tính lại KH thôi:wall:

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
bạn xác định lại nguyên giá của TSCĐ. Căn cứ vào tình hình thực tế của TS để xác định thời gian khấu hao. Trích VAS 04: "Thời gian sử dụng hữu ích có thể được kéo dài thêm do việc cải thiện trạng thái của tài sản vượt trên trạng thái tiêu biểu ban đầu của nó, hoặc các thay đổi về kỹ thuật hay thay đổi nhu cầu về sản phẩm do một máy móc sản xuất ra có thể làm giảm thời gian sử dụng hữu ích của nó".
Bạn có thể tham khảo thêm về VAS 04 tại đây.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA