Chưa có SSKT thì có tự ý mua về làm được ko?

• Thread starter chuotthanhpho
  • Ngày gửi
C

chuotthanhpho

Sơ cấp
6/10/09
19
0
1
TP HCM
Các anh chị ơi!
Bên DN em vừa mới thành lập họ xuống khảo sát rồi nhưng ko cho mua hoá đơn mà yêu cầu bên em nộp HĐ đầu vào và Hợp đồng, rồi sau đó bắt làm đơn đề nghị mua hoá đơn và họ nói sẽ xuống khảo sát lại rồi mới bán HĐ cho mình. Anh chị cho em hỏi họ xuống khảo sát lần nữa thì ntn họ mới chấp nhận cho mình mua HĐ?
Họ chưa bán SS KT và HĐ cho mình thì mình có tự ý mua sổ về làm đựơc ko? Gần đến ngày em phải làm BCTC rồi mà chẳng có gì để làm cả, em lo quá vì sợ họ phạt mình. Các anh chị giúp em nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Thường khi mua hóa đơn lần đầu, em phải có hợp đồng kèm theo cùng với đơn xin mua hóa đơn lần đầu,..., bên thuế mới xuống kiểm tra khảo sát xem địa chỉ kinh doanh cty có đúng như ghi trên giấy đăng ký KD ko. Nếu đủ các yêu cầu thuế mới làm biên bản rồi hẹn cty mang kèm cùng với đơn xin mua hóa đơn lần đầu lên thuế mua hóa đơn. Dù chưa phát sinh nghiệp vụ gì thì em vẫn làm báo cáo thuế tháng bình thường. Nếu cty mới thành lập thì em nên để sang năm làm báo cáo tài chính 1 lần cũng được.

C

chuotthanhpho

Sơ cấp
6/10/09
19
0
1
TP HCM
Bên em họ đã xuống 1 lần rồi và cũng có lập biên bản rồi và họ nói mình nộp hợp đồng cùng với HĐ đầu vào đi rồi họ sẽ xuống khảo sát lại một lần nữa rồi mới duyệt cho mình mua HĐ và SS, gần tới ngày nộp BCáo (cuối tháng 12) rồi mà em vẫn chưa mua được SS nữa thì làm sao em có thể làm báo cáo? Chỉ giúp em phải làm sao đi, em lo họ phạt mình quá hà!

levanton

levanton

Cao cấp
Bên em họ đã xuống 1 lần rồi và cũng có lập biên bản rồi và họ nói mình nộp hợp đồng cùng với HĐ đầu vào đi rồi họ sẽ xuống khảo sát lại một lần nữa rồi mới duyệt cho mình mua HĐ và SS, gần tới ngày nộp BCáo (cuối tháng 12) rồi mà em vẫn chưa mua được SS nữa thì làm sao em có thể làm báo cáo? Chỉ giúp em phải làm sao đi, em lo họ phạt mình quá hà!

Bạn làm đúng thủ tục đi, Khi mua hóa đơn lần đầu, cơ quan thuế sẽ khảo sát một số thông tin tại nơi đăng ký kinh doanh trước khi bán hóa đơn. Sổ sách bạn có thể mua, cũng có thể tải trên diễn đàn về cũng sử dụng được. Hay bạn gửi email, mình sẽ gửi bạn.

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội

Sổ sách kế toán mình tư mua ở ngoài cần gi nên thuế, mua và còn mua hoá đơn lần đầu thì thủ tục là phải như vậy ai giám phạt bạn nếu họ phạt cư kiện họ đi vì họ ko bán hd cho mình chứ ko phải do minh, nếu không mua sổ sách kế toán thì tự lập trong excel cũng được.

C

chuotthanhpho

Sơ cấp
6/10/09
19
0
1
TP HCM
Vì em mới đi làm nên đâu có biết, thấy chị bạn cũng làm kế toán nói là phải mua SS của chi cục thuế thì mới xài được vì trên mỗi sổ họ đều có đóng dấu của chi cục thuế nên em mới không dám mua ở bên ngoài đó.
Anh Levanton co thể gởi cho em thì cho em xin với nhé! Địa chỉ mail của em là
chuotthanhpho@gmail.com
Em làm theo hình thức CTGS và DN của em nhỏ xíu hà!
Rất cám ơn anh!

Sửa lần cuối:
W

wanlan6407

Sơ cấp
18/11/08
4
0
1
TP Đà Nẵng
Theo mình vẫn làm thì sổ sách kế toán (SSKT) mình chỉ cần mua để làm mẫu lần đầu, sau đó có thể bản dùng máy vi tính kẻ các biểu mẫu trong BCTC đầy đủ và đúng biểu mẫu thì vẫn được, không cần phải mua nhiều lần. Chúc bạn hoàn thành BCTC đúng quy định, xin chào bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA