Hóa đơn phí THC có được khấu trừ thuế không

• Thread starter Dinh 1209
  • Ngày gửi
D

Dinh 1209

Sơ cấp
28/8/09
2
0
0
Phu Tho
Cả nhà cho mình hỏi với nhé.
Công ty mình mới nhập khẩu giấy lề về bán.mọi chi phí thì mình hạch toán không có vấn đề gì. Nhưng mình muốn hỏi là Hóa đơn phí THC có được khấu trừ thuế không? Mình hỏi nhiều nơi rồi nhưng mỗi người nói một kiểu, cơ quan thuế cũng vậy.Vậy có bạn nào biết chỉ mình với nhé. cam ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Nếu hóa đơn họ xuất có thuế thì bạn vẫn được khấu trừ bình thường.

thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Trong trường hợp công ty bạn nhập khẩu trực tiếp hàng hoá thì được khấu trừ, còn đối với trường hợp chi hộ, trả hộ thì không được khấu trừ thuế bạn nhé

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cả nhà cho mình hỏi với nhé.
Công ty mình mới nhập khẩu giấy lề về bán.mọi chi phí thì mình hạch toán không có vấn đề gì. Nhưng mình muốn hỏi là Hóa đơn phí THC có được khấu trừ thuế không? Mình hỏi nhiều nơi rồi nhưng mỗi người nói một kiểu, cơ quan thuế cũng vậy.Vậy có bạn nào biết chỉ mình với nhé. cam ơn nhiều

Cho hỏi chút xíu :
Bạn có xác định được thuế suất của hoá đơn THC đó không, nó ghi rõ thuế suất hay là ghi xxx ?

D

Dinh 1209

Sơ cấp
28/8/09
2
0
0
Phu Tho
Cho hỏi chút xíu :
Bạn có xác định được thuế suất của hoá đơn THC đó không, nó ghi rõ thuế suất hay là ghi xxx ?

cam ơn ban nhé.
hóa đơn đó không ghi rõ thuế suất mà chi ghi xxx

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cam ơn ban nhé.
hóa đơn đó không ghi rõ thuế suất mà chi ghi xxx

Vậy thì bạn không nên khấu trừ trong trường hợp này, nếu có thắc mắc thì xem TT 134/2008/BTC về thuế nhà thầu.

S

Schzercz

Guest
22/3/10
19
0
0
35
Tp. HCM
topic này đã khá cũ nhưng do mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này nên kéo lên.
Vậy thì bạn không nên khấu trừ trong trường hợp này, nếu có thắc mắc thì xem TT 134/2008/BTC về thuế nhà thầu.
mình đã xem qua TT 134 nhưng vẫn chưa hiểu nó có liên quan gì trong việc đại lý hãng tàu bỏ trống mức thuế suất như vậy.

mình lấy 1 hóa đơn làm ví dụ. đây là hóa đơn do đại lý hãng tàu xuất.

Phí xếp dỡ (THC) nơi đến: 452.00 USD
Cộng: 452.00 USD
Thuế GTGT (...%): 23.78 USD
Tổng cộng: 475.78 USD

cách tính: nếu xem THC là 5% thì sẽ là
452.00/(1-5%) = 475.78 USD
từ đó trừ ra bằng THC:
475.78 - 452.00 = 23.78 USD

như vậy thuế GTGT họ tính không phải 5% của dịch vụ chịu thuế mà là 5% của tổng thanh tóan ? mình chỉ biết họ làm thế nào để ra con số thuế đầu ra đó mà không biết dựa vào đâu.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
topic này đã khá cũ nhưng do mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này nên kéo lên.

mình đã xem qua TT 134 nhưng vẫn chưa hiểu nó có liên quan gì trong việc đại lý hãng tàu bỏ trống mức thuế suất như vậy.

như vậy thuế GTGT họ tính không phải 5% của dịch vụ chịu thuế mà là 5% của tổng thanh tóan ? mình chỉ biết họ làm thế nào để ra con số thuế đầu ra đó mà không biết dựa vào đâu.

Đúng là những gì bạn đọc ở topic này không còn phù hợp, xem hướng dẫn mới đây:

Công văn 3947/TCT-CS
V/v lập hoá đơn và khấu trừ thuế GTGT trong trường hợp Đại lý tại Việt Nam thu hộ Hãng giao nhận kho vận, chuyển phát nước ngoài.
.......
- Đại lý ghi rõ trên hoá đơn là tiền thu hộ Hãng nước ngoài, dòng tiền hàng ghi giá trị dịch vụ thanh toán cho Hãng nước ngoài (không bao gồm thuế GTGT), dòng thuế suất thuế GTGT không ghi và gạch chéo, dòng thuế GTGT ghi đúng số thuế GTGT Đại lý khấu trừ nộp thay Hãng nước ngoài theo hướng dẫn tại Thông tư số 134/2008/TT-BTC nêu trên.
....
Khách hàng được sử dụng hoá đơn do Đại lý thu hộ Hãng nước ngoài xuất để khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo quy định, kể cả những hoá đơn xuất từ ngày 1/1/2009.

Gởi bạn công văn này để tham khảo.File kèm theo.

S

Schzercz

Guest
22/3/10
19
0
0
35
Tp. HCM
Gởi bạn công văn này để tham khảo.File kèm theo.
Cám ơn bạn đã giải đáp thắc mắc từ mấy tuần nay đi làm kế tóan cho công ty Logistics của mình :015:

vấn đề bên cạnh là khi kê khai thuế GTGT đầu vào, phần thuế GTGT của phí THC mình bỏ trống hay ghi thế nào ? tờ khai tháng 4 vừa rồi mình cho đại con số 5%, vì HTKK không cho bỏ trống.

sẵn tiện cho mình hỏi. hóa đơn đầu vào và đầu ra tháng 4 mà mình chưa kê khai thì sang tháng 5 kê khai bình thường như những hóa đơn tháng 5 khác phải không ? hay phải liệt kê nội dung ra rồi ghi giá trị vào các chỉ tiêu điều chỉnh thuế GTGT phải nộp trên tờ khai ?

cám ơn bạn đã trả lời.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cám ơn bạn đã giải đáp thắc mắc từ mấy tuần nay đi làm kế tóan cho công ty Logistics của mình :015:

sẵn tiện cho mình hỏi. hóa đơn đầu vào và đầu ra tháng 4 mà mình chưa kê khai thì sang tháng 5 kê khai bình thường như những hóa đơn tháng 5 khác phải không ? hay phải liệt kê nội dung ra rồi ghi giá trị vào các chỉ tiêu điều chỉnh thuế GTGT phải nộp trên tờ khai ?

cám ơn bạn đã trả lời.

Kê khai bình thường trong tháng 5 (lưu ý thêm: hoá đơn đầu vào được kê khai châm không quá 6 tháng_Bạn tham khảo Thông tư 129/2008/TT-BTC để hiểu rỏ hơn về kê khai hoá đơn bỏ sót)

S

Schzercz

Guest
22/3/10
19
0
0
35
Tp. HCM
bạn VTM cho mình hỏi thêm. theo ý bạn ở trang trước khi hóa đơn hãng tàu ghi XXX phần thuế suất thì mình không nên khấu trừ. như vậy có phải mình chịu lỗ phần thuế đầu ra không cho người ta ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
bạn VTM cho mình hỏi thêm. theo ý bạn ở trang trước khi hóa đơn hãng tàu ghi XXX phần thuế suất thì mình không nên khấu trừ. như vậy có phải mình chịu lỗ phần thuế đầu ra không cho người ta ?

Trước đó thì không khấu trừ, sau này có CV 3947 thì mới được KT.
(Không khấu trừ thì cho vào hết CP để xác định TNDN)

snownheart

snownheart

Trung cấp
24/9/09
54
0
6
36
Hà nội
VTM ui cho e hỏi! THC bjo phải cộng lun vào giá hàng nhập khẩu trên tờ khai HQ zùi. Giá THC được cộng là giá có VAT hay chưa ạ? Và khi kê khai thuế khấu trừ thì mình có kê khai phí THC k? và nếu k kê khai thì sợ bị lệch TK 1331 cuối lý khi làm BCTC k ạ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
VTM ui cho e hỏi! THC bjo phải cộng lun vào giá hàng nhập khẩu trên tờ khai HQ zùi. Giá THC được cộng là giá có VAT hay chưa ạ? Và khi kê khai thuế khấu trừ thì mình có kê khai phí THC k? và nếu k kê khai thì sợ bị lệch TK 1331 cuối lý khi làm BCTC k ạ?

Giá THC được cộng là giá chưa có VAT.
Kê khai thuế GTGT là kê theo hoá đơn ĐV, nên vẫn phải kê khai hoá đơn phí THC vào BC thuế hàng tháng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA