Hạch toán như thế nào đồi với tiền chi hoa hồng

• Thread starter jane2906
  • Ngày gửi
J

jane2906

Sơ cấp
16/8/08
36
0
6
TPHCM
Chào cả nhà, anh chị help e vấn đề này tí với nha. Hằng tháng cty e có chi tiền hoa hồng cho khách hàng (là cá nhân và không có liên quan đến hợp đồng mua bán nào hết và cũng đương nhiên là kg có chứng từ hợp lệ), nhưng khoảng tiền này được chi ra từ TK NH của cty. Vậy e phải hạch toán như thế nào a? E cảm ơn cả nhà ^.^!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Chào cả nhà, anh chị help e vấn đề này tí với nha. Hằng tháng cty e có chi tiền hoa hồng cho khách hàng (là cá nhân và không có liên quan đến hợp đồng mua bán nào hết và cũng đương nhiên là kg có chứng từ hợp lệ), nhưng khoảng tiền này được chi ra từ TK NH của cty. Vậy e phải hạch toán như thế nào a? E cảm ơn cả nhà ^.^!

Nhiều không bạn nếu it tốt nhất tìm cách ẩn nó vào các khoản phí ngân hàng nợ 635, có 112 còn nếu nhiều thì mình nên cho vào trả nợ người bán một khản nào đó.

N

nguyenthitung

Guest
tai khoan cong ty ko dc chuyen tien cho ca nhan dau ban a, ban da chuyen roi thi phai lam phieu thu hoi dua nguoi ta ky, con chi hoa hong ma ko co chung tu ji thi ko dc hach toan vao khoan chi phi nao dau

V

vivi09

Guest
8/12/09
0
0
0
42
Ha Noi
Mình là thành viên mới của diễn đàn. Mình có 01 câu hỏi muốn các bạn giúp
Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực giáo dục, thành lập từ 22/7/09, cụ thể hơn là mở trường mầm non. Hiện tại công ty đã có quyết định thành lập trường nhưng chưa lấy được dấu của trường. Vậy mình muốn hỏi các bạn cách kê khai thuế VAT như thế nào (cụ hteer là kê khai trên tờ khai thuế)? Cách hạnh toán ra sao? Mình mới làm nên lúng túng quá. Cảm ơn cả nhà.

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Thanh toán qua Ngân Hàng đều phải có chứng từ hợp lệ cả bạn ah,mà không được chuyển vào TK cá nhân nữa.Khi thanh tra khó giải thích vụ này .Mà chi hoa hồng thì bạn chỉ chi Tiền mặt bằng NB thôi .
Nếu đã chuyển rồi bạn có thể đưa vào N 138 (khoản trả hộ cho cty X) ,rồi đề nghị cá nhân đó chuyển lại vào NH hoặc qua TM N11.112/C 138 Sau đó chi trực tiếp bằng TM (phiếu chi NBộ thôi nhé) đưa vào 641 là được
Vậy bạn nhé.

H

hoalulu

Guest
16/12/09
1
0
0
tphcm
em muon lam duoc bai tap ke toan quan tri.co anh chi nao co the giup em ko?chi cho em cach hoc voi.hjc

P

phuongttm1984

Trung cấp
16/12/09
65
11
8
TPHCM
nếu là hoa hồng bán hàng thì đưa vào TK 641 - hoa hồng bán hàng

T

thanhtam2703

Guest
Bạn đưa vào 641- chi phí bán hàng

thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
nếu bạn không có chứng từ hợp lý hợp lệ thì làm sao có thể hạch toán vào TK 641 được

Thì khi nộp qua ngân hàng thì trả phải là có chứng từ hợp lệ sao, khi thanh toán bạn có thể ghi nội dung là: Chiết khấu theo HĐ GTGT số....ngày...tháng...năm...và hạch toán Nợ 635, Có 112 là được

Q

Quan pro

Guest
29/11/09
16
0
0
ha noi
neu' la` hoa hong` thi` ban cho vao` tk 641 ca? thue' nua~ nhe'(neu' co thue') va` ghi giảm tiền gửi 112

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Thì khi nộp qua ngân hàng thì trả phải là có chứng từ hợp lệ sao, khi thanh toán bạn có thể ghi nội dung là: Chiết khấu theo HĐ GTGT số....ngày...tháng...năm...và hạch toán Nợ 635, Có 112 là được
Bạn ơi chiết khấu thì số tiền chiết khấu sẽ được ghi rõ trên HĐ bán hàng bạn ah!! Vậy mới đưa vào 635 được

C

congnuong

Guest
30/11/09
4
0
0
dong nai
Mình cũng đang gặp phảo vấn đề như bạn jane2906 đây và có một cách giải quyết nữa là:
1. Làm hợp đồng môi giới hoa hồng cho cá nhân đó.
2. Đóng tiền thuế TNCN cho cá nhân đó.

Nhưng ở trường hợp 1 thì mình lại kẹt là kgông tìm thấy mẫu hợp đồng hoa hồng môi giới nào để họ ký và nộp thuế cho họ.
Nếu A/C nào biết xin gúp đỡ.

tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi
bạn ơi không được chi tiền gửi ngân hàng cho tài khoản cá nhân đâu. bạn làm theo htthong ttp là đúng đó

P

phuongttm1984

Trung cấp
16/12/09
65
11
8
TPHCM
chi hoa hồng thì cần photo bảng hợp đồng, làm giấy đề nghị thanh toán. Lúc chi tiền ra Nợ TK 641/ Có TK 111 và phải photo lại chứng minh nhân dân người nhận hoa hồng,

M

meovicky

Guest
14/12/09
3
0
0
Tp Vinh
theo mình bạn cho vào Tk 635 là được vì koo có 1 chứng từ hợp lệ ko đưa vào 641 được đâu.

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
theo mình bạn cho vào Tk 635 là được vì koo có 1 chứng từ hợp lệ ko đưa vào 641 được đâu.
635 là chi phí tài chính phát sinh những khoản phải chi trả theo đường NH mà bạn. Bạn nên đưa vào 641 là đúng rồi đó

M

maihuuhieu

Trung cấp
24/11/09
59
0
0
TPHCM
theo tôi bạn nên làm 01 hợp đồng dịch vụ gì đó với cá nhân đó rồi hợp thức hóa
nhưng nguyên tắc là phải thu 10% thuế tncn cho mỗi lần chi, do đó bạn phải kê tăng trong hợp đồng nhìu hơn 10%

V

vitcon1

Guest
23/10/09
35
0
0
hanoi
em muon lam duoc bai tap ke toan quan tri.co anh chi nao co the giup em ko?chi cho em cach hoc voi.hjc

kế toán quản trị dễ hơn kế toán tài chính nhiều mà. Nếu bạn học kế toán tài chính mà vững thì sẽ học được kế toán quản trị thôi. Chỉ cần đọc kỹ giáo trình sẽ hiểu thôi mà. Vì trong giáo trình viết rất rõ ràng mà lại có ví dụ đi kèm nữa. chúc bạn học tốt.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA