TH kê khai thuế GTGT đầu vào hàng tháng quên không ghi thời hạn thanh toán vào phần ghi chú của tờ k

• Thread starter rulies
  • Ngày gửi
R

rulies

Sơ cấp
7/12/09
12
0
0
Đông Anh - Hà Nội
Các anh, chị em ơi. Từ đầu năm đến giờ khi kê khai thuế GTGT đầu vào hàng tháng mình không ghi chú thời hạn thanh toán. Vậy cho đến giờ là tháng 12 mình phải làm gì bây giờ. Mình đang bị dính mấy hoá đơn >20Tr chưa TT được cho khách hàng. Giúp mình với nhé. Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nganha48

Chim non
15/9/09
43
0
6
Hanoi
hình như cái thời hạn thanh toán không phải kê khai đâu
cái đấy là giữa doanh nghiệp với nhà cung cấp hàng hóa chứ thuế họ đâu cần biết mình trả lúc nào.

J

jobe

Trung cấp
30/5/08
109
0
16
Hà Nội
Đúng rồi, mình cũng nộp tờ kê khai thuế hàng tháng đâu thấy có ai nói gì về vấn đề này đâu. Việc xem xét tiền thuế với hóa đơn từ 20tr trở lên có được khấu trừ hay không là dựa vào thỏa thuận về thời hạn thanh toán ghi trên HĐKT chứ nhỉ, các bác thuế sẽ đối chiếu khi kiểm tra mà.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các anh, chị em ơi. Từ đầu năm đến giờ khi kê khai thuế GTGT đầu vào hàng tháng mình không ghi chú thời hạn thanh toán. Vậy cho đến giờ là tháng 12 mình phải làm gì bây giờ. Mình đang bị dính mấy hoá đơn >20Tr chưa TT được cho khách hàng. Giúp mình với nhé. Thanks.

hình như cái thời hạn thanh toán không phải kê khai đâu
cái đấy là giữa doanh nghiệp với nhà cung cấp hàng hóa chứ thuế họ đâu cần biết mình trả lúc nào.

Đúng rồi, mình cũng nộp tờ kê khai thuế hàng tháng đâu thấy có ai nói gì về vấn đề này đâu. Việc xem xét tiền thuế với hóa đơn từ 20tr trở lên có được khấu trừ hay không là dựa vào thỏa thuận về thời hạn thanh toán ghi trên HĐKT chứ nhỉ, các bác thuế sẽ đối chiếu khi kiểm tra mà.

Trích CV 10220/BTC-TCT ngày 20/07/2009 :
Khi kê khai hoá đơn thuế giá trị gia tăng đầu vào, cơ sở kinh doanh ghi rõ phương thức thanh toán được quy định cụ thể trong hợp đồng vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào

theo trích dẫn trên => Phải ghi đó nhe các bạn !

M

MariaHien

Guest
Theo Quy định thì thuế GTGT được khấu trừ có quy định về thanh toán qua Ngân hàng cho những hoá đơn trên 20tr... Nhưng đâu có quy định về thời hạn thanh toán phải đúng như trên hợp đồng đâu các bác nhỉ.... Chính vì vậy việc khai báo thời hạn thanh toán thì đâu có ý nghĩa gì hả các bác??? Có bác nào có ý khác và dẫn chứng cụ thể không nhỉ???

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Theo Quy định thì thuế GTGT được khấu trừ có quy định về thanh toán qua Ngân hàng cho những hoá đơn trên 20tr... Nhưng đâu có quy định về thời hạn thanh toán phải đúng như trên hợp đồng đâu các bác nhỉ.... Chính vì vậy việc khai báo thời hạn thanh toán thì đâu có ý nghĩa gì hả các bác??? Có bác nào có ý khác và dẫn chứng cụ thể không nhỉ???

Bạn xem cái này :
Trích CV 10220/BTC-TCT ngày 20/07/2009 :
Trường hợp hàng hoá, dịch vụ mua vào được thanh toán theo phương thức trả chậm, trả góp có giá trị hàng hoá dịch vụ mua trên 20 triệu đồng, cơ sở kinh doanh vẫn được khấu trừ thuế, đến thời hạn thanh toán nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh giảm số thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ của giá trị hàng hoá không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Sau khi cơ sở kinh doanh đã điều chỉnh giảm số thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ tương ứng với giá trị hàng hoá không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh mới có được chứng từ chứng minh việc thanh toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh có quyền khai bổ sung nhưng phải trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế

Như vầy đủ ý nghĩa chưa ?

R

rulies

Sơ cấp
7/12/09
12
0
0
Đông Anh - Hà Nội
Vậy là đúng rồi. Vì mình cũng đọc TT129 và CV10220 cũng hiểu là vậy.Nhưng đến giờ là tháng 12 rồi, lỡ không ghi vào phần ghi chú phương thức TT trong H Đ giờ m phải làm gì?Có ảnh hưởng gì đến sau này quyết toán thuế không nhỉ?Hay giờ m phải làm lại ghi bổ xung vào tờ khai?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Bây giờ bạn làm file theo dõi chi tiết hoa sddown và thời hạn thanh toán trên hợp đồng là ok. Bạn ktra néu hóa đơn nào mà quá hạn thanh toán chưa thanh toán thì làm phụ lục hợp đồng điều chỉnh điều khoản thanh toán là đc.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA