Tôi có phải xuất hoá đơn với thuế suất là???

  • Thread starter ToiyeuVN_2004
  • Ngày gửi
ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Trung cấp
15/9/04
109
0
0
Ha noi
#1
:wall: Cty tôi có mua 01 mặt hàng thiết bị nhập khẩu từ nước ngoài. Trên tờ khai hàng hoá của hải quan, tôi thấy phần thuế GTGT hàng nhập khẩu có thuế suất bằng 0%. Nhưng hiện nay, chúng tôi muốn bán hàng này cho một khách hàng trong nước, có thể hiểu đây là nghiệp vụ thương mại trong nước. Vâng ! Tất nhiên là phải xuất hoá đơn bán hàng, nhưng điều tôi băn khoăn nhất là khi viết hoá đơn thì tôi phải viết với thuế suất thuế GTGT là như thế nào (0%, 5%,10%...). Kính mong bạn bè chỉ giáo gấp vì tôi còn đang phải chuẩn bị viết hoá đơn đây!!!
 
Sửa lần cuối:
T

Thanh Thai

Sơ cấp
24/5/05
14
0
0
43
Ha Noi
#2
Trước hết bạn phải xác định được mặt hàng đó chịu thuế suất bao nhiêu (xem trong biểu thuế GTGT của quyển luật thuế GTGT). Sau đó xuất hoá đơn theo thuế suất đó.
Tuy nhiên nhiều khi vẫn xảy ra trường hợp đặc biệt nếu xuất bán cho dự án của Quốc phòng hày giáo dục gì đó thì thuế suất vẫn là 0%. Trường hợp này bạn phải có hợp đồng và phải có công văn xác nhận của Bộ tài chính về dự án này.
Chúc bạn tìm được niềm vui trong công việc.
 
ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Trung cấp
15/9/04
109
0
0
Ha noi
#3
Thanh Thai nói:
Trước hết bạn phải xác định được mặt hàng đó chịu thuế suất bao nhiêu (xem trong biểu thuế GTGT của quyển luật thuế GTGT). Sau đó xuất hoá đơn theo thuế suất đó.
Tuy nhiên nhiều khi vẫn xảy ra trường hợp đặc biệt nếu xuất bán cho dự án của Quốc phòng hày giáo dục gì đó thì thuế suất vẫn là 0%. Trường hợp này bạn phải có hợp đồng và phải có công văn xác nhận của Bộ tài chính về dự án này.
Chúc bạn tìm được niềm vui trong công việc.
Rất cảm ơn bạn Thanh Thai! Tôi đã hiểu cty với tư cách là người bán hàng. Và thuế suất thuế GTGT mặt hàng này của chúng tôi là 5% theo qui định tại Điều 2.21.II.B TT120/2003-TT-BTC ngày 12/12/2003 của BTC ban hành
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#4
Nếu mặt hàng này trong nước chịu thuế suất 5% thì bạn phải xuất hóa đơn ra với mức thuế suẩt là 5%, mặc dù khi nhập khẩu thì thuế suất thuế GTGT là 0%

ToiyeuVN_2004 nói:
Và thuế suất thuế GTGT mặt hàng này của chúng tôi là 5% theo qui định tại Điều 2.21.II.B TT120/2003-TT-BTC ngày 12/12/2003 của BTC ban hành
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.



Xem nhiều