Dự tóan giao nhưng chi không hết.

• Thread starter hoangcuongnet
  • Ngày gửi
H

hoangcuongnet

Trung cấp
2/2/09
150
0
16
38
hai duong
- Cơ quan em được giao khá nhiều tiền, nhưng cuối năm nay sợ không chi hết còn khoảng 200t nữa. Không biết nếu chi không hết thì sẽ ntn nhỉ?. Khoản chi không hết này nằm ở chi thường xuyên các bác ạ.
- Tiện đây cho em hỏi luôn
* Nguồn chi thường xuyên và nguồn tự chủ khác nhau ntn? 0113
* Nguồn chi không thường xuyên và nguồn không tự chủ khác nhau ntn? 0212
- Nếu trường hợp giống nhau thì tại sao lại sử dụng ngôn từ khác nhau như vậy.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dbs

Sơ cấp
15/12/09
35
1
6
36
Quảng Ngãi
giữa chi thường xuyên và nguồn kinh phí tự chủ nói chung không có gì khác nhau. Cả chi không thưừong xuyên cũng thế .
Nói kinh phí không tự chủ là đơn vị sử dụng ngân sách thường gọi để phân biệt nguồn mà thôi. Ngược lại KP chi thường xuyên là cách gọi khi lập dự tpán ngân sách. Khi dự toán của bạn đã giao để sử dụng trong năm nhưng không nằm trong nguồn 0113 thì bạn có thể chuyển kinh phí sang năm sau. Nhưng tốt nhất bạn nên tìm cách chi bớt chứ du 200tr thì nhiều quá. Nó sẽ ảnh hưởng đến việc giao dự toán những năm tiếp theo của bạn. Bạn có thể đua r a cuộc họp cơ quan lấy ý kiến rồi tìm chứng từ thanh toán bớt!
Chúc bạn giải quyết thành công

L

lethuhuong10

Guest
12/8/08
3
0
0
Thái nguyên
Mình nghĩ nếu dự toán giao mà chi không hết bản có thể làm công văn gửi tài chính để đề nghị chuyển nguồn sang năm sau và nêu rõ lý do tại sao không chi hết, Để không ảnh hưởng gì đến việc giao dự toán năm sau

D

dbs

Sơ cấp
15/12/09
35
1
6
36
Quảng Ngãi
Nếu bạn là đơn vị nhà nước bạn có thể áp dụng tháng lương thứ 13, tức tút tiết kiệm chi theo phương án tiết kiệm chi mà đầu năm bạn đã lập gửi cho phòng tài chính.
Phương pháp tính :
Tổng = Mức lương tối thiểu * Tổng hệ số lương và phụ cắp*tổng số biên chế
Căn cứ vào kết quả bình bầu thi đua cuối năm thì hệ số có thể tăng lên hay giảm xuống cho từng người

V

vicashuong

Guest
20/11/06
69
1
0
TP.HCM
Cơ quan em được giao khá nhiều tiền, nhưng cuối năm nay sợ không chi hết còn khoảng 200t nữa. Không biết nếu chi không hết thì sẽ ntn nhỉ?. Khoản chi không hết này nằm ở chi thường xuyên các bác ạ.
Theo mình thì khoản tiền này nếu chi không hết thì bạn phải làm thủ tục nộp lại vào Kho bạc đấy. Vì là kinh phí được giao để chi thường xuyên mà. Không biết có bạn nào nghĩ khác không nhỉ?

H

hoangcuongnet

Trung cấp
2/2/09
150
0
16
38
hai duong
- cuối cùng thì chi cũng gần hết, khoản chi không hết tương ứng với 100% thì trích 60% thu nhập tăng thêm cho mọi người 40% trích lập các quĩ sau đó chuyển tiền từ tài khỏan dự toán sang tiền gửi là ok. :))

H

haiyenyen

Trung cấp
9/4/08
65
0
6
40
vũng tàu
cho mình thắc mắc chút!
theo mình biết và đang làm thì khoản chi THƯỜNG XUYÊN ( 0113) cuối năm sử dụng ko hết thì chuyển tiếp qua năm sau, KHOẢN CHI KHÔNG THƯỜNG XUYÊN ( 0212) sử dụng không hết thì mới phải nộp lại ngân sách? từ lúc các bạn nói về khoản chi THƯỜNG XUYÊN

H

haiyenyen

Trung cấp
9/4/08
65
0
6
40
vũng tàu
lỡ tay post bài lên khi chưa đáng xong! từ lúc các bạn nói về khoản chi thường xuyên sao lại nói phải trả về ngân sách? mình chỉ đồng ý là phải căn cứ chi làm sao để dự toán sang năm cấp không bị hụt đi bởi số dư kia quá nhiều

H

haiyenyen

Trung cấp
9/4/08
65
0
6
40
vũng tàu
Cho mình thắc mắc chút!
Theo mình biết và đang làm thì khoản chi thường xuyên ( 0113) cuối năm sử dụng không hết có thể chuyển tiếp qua năm sau sử dụng, còn khoản chi không thường xuyên ( 0212) cuối năm sử dụng không hết thì mới phải quyết toán trả lài ngân sách, từ lúc các bạn nói về khoản chi thường xuyên sao lại nói phải trả về ngân sách? mình chỉ đồng ý là phải căn cứ chi làm sao để dự toán sang năm cấp không bị hụt đi bởi số dư kia quá nhiều

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Cho mình thắc mắc chút!
Theo mình biết và đang làm thì khoản chi thường xuyên ( 0113) cuối năm sử dụng không hết có thể chuyển tiếp qua năm sau sử dụng, còn khoản chi không thường xuyên ( 0212) cuối năm sử dụng không hết thì mới phải quyết toán trả lài ngân sách, từ lúc các bạn nói về khoản chi thường xuyên sao lại nói phải trả về ngân sách? mình chỉ đồng ý là phải căn cứ chi làm sao để dự toán sang năm cấp không bị hụt đi bởi số dư kia quá nhiều

Đúng rồi. Nếu bạn xác định nguồn chi hoạt động thường xuyên tiếp tục còn thực hiện hoạt động tiếp năm sau thì cứ để tự động ngân sách sẽ chuyển qua cho bạn. Còn nếu k thực hiện tiếp thì bạn cứ cân đối và chia thu nhập, trích quỹ (trong phạm vi cho phép)
Nguồn k thường xuyên, nếu còn tiếp tục thực hiện cho nhiệm vụ năm sau thì bạn làm tờ trình gởi Tài chính xin phép chuyển (Nếu đồng ý thì sẽ có quyết định của UBND cho chuyển). Đồng thời theo mình biết hàng năm Kho bạc có hướng dẫn khóa sổ cuối năm, bạn cứ làm mẫu biểu theo kho bạc quy định về chuyển nguồn và gởi theo thời gian họ quy định là được.

T

tranvinhngoc

Guest
2/5/09
4
0
1
tphcm
Nếu đơn vị bạn thực hiện theo NĐ 43 thì số dư từ kinh phí thường xuyên cuối năm còn dư hay còn gọi là số kinh phí tiết kiệm bạn được chi thu nhập tăng thêm ,trích lập quỹ với điều kiện trong năm đơn vị bạn có xây dựng quy chế chi tiêu nội bộ.Còn kinh phí không thường xuyên cuối năm còn dư bị hủy không chuyển năm sau.

A

aituyet

Sơ cấp
14/11/10
8
0
0
dong thap
Ðề: Dự tóan giao nhưng chi không hết.

đơn vị (dự toán cấp 3) ngân sách đảm báo toàn bộ kinh phí: cuối năm mình lập quỹ khen thưởng, phúc lơi được không bạn

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
545
48
28
Chốn thiên đường
Ðề: Dự tóan giao nhưng chi không hết.

Được chớ, Sau khi thực hiện hết nhiệm vụ thường xuyên mà còn thừa bạn có thể chi TNTT cho CBNV từ tiền NS.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA