Chi phí sửa chữa TSCD

• Thread starter ngoclyngoc
  • Ngày gửi
N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà.

Mọi người ơi cho mình hỏi chút. Phần chi phí sửa chữa otô của công ty thì hạch toán như thế nào vậy? Mình mới đi làm, lại cuối năm nên phải tổng hợp tất cả số liệu rùi vào sổ sách từ tháng 1 đến nay. hjc. Mình ko biết phần chi phí này thì hạch toán như thế nào? có phải đưa qua TK 2413 ko nhỉ? hay chỉ đưa thẳng vào chi phí là Nợ 642- Có 111?

Thanks cả nhà đã reply hộ mình nha!
Thân.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Nếu là sửa chữa lớn mới đưa vào 2413 còn sửa chữa thường xuyên thì đưa thẳng vào chi phí :SCL liên quan đến nguồn vốn, có kế hoạch từ đầu năm và đã được duyệt, giá trị lớn,...

N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
:) Tiện cho em hỏi luôn là: em ko biết mình nên hạch toán phần CP khấu hao của cái oto này ntn vì năm trước e ko thấy chị ktoán hạch toán phần này. hjc. phải có chứng từ hay gì đó để phản ảnh phần khấu hao này ko ah? ngày trứoc học e cũng chưa nắm rõ phần TSCĐ này lắm. :((

Cảm thấy mọi thứ đều mơ hồ quá. Một mình mò mẫm ....:wall::wall:

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
:) Tiện cho em hỏi luôn là: em ko biết mình nên hạch toán phần CP khấu hao của cái oto này ntn vì năm trước e ko thấy chị ktoán hạch toán phần này. hjc. phải có chứng từ hay gì đó để phản ảnh phần khấu hao này ko ah? ngày trứoc học e cũng chưa nắm rõ phần TSCĐ này lắm. :((

Cảm thấy mọi thứ đều mơ hồ quá. Một mình mò mẫm ....:wall::wall:

Tất cả các TSCĐ trong Doanh nghiệp hàng tháng bạn phải lập bảng tính, trích khấu hao chi tiết cho từng loại Tài sản chia ra cho từng TK chi phí chi tiết . Đó là chứng từ căn cứ để bạn đưa vào bộ chứng từ kế toán hợp lệ.

N

nghiemthai

Guest
29/4/09
7
0
1
34
HN
Em tưởng là với những TSCĐ thì khấu hao theo năm chứ :-?? hạch toán vào 31/12 cơ mà :-?

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Em tưởng là với những TSCĐ thì khấu hao theo năm chứ :-?? hạch toán vào 31/12 cơ mà :-?
hạch toán theo tháng bạn ạ, giống như bác Hiepnt1974 nói ở trên đó hàng tháng lập bảng tính khấu hao của từng loại TSCD bạn ạ

H

huongvuthu

Sơ cấp
Chi phí sửa chữa Tài sản cố định

Công ty tôi đang sửa chữa lớn TSCĐ là nhà cửa, vậy khi phát sinh hóa đơn nguyên vật liệu, nhân công thì phần GTGT tôi có được khấu trừ không hay phải tính vào TSCĐ để phân bổ dần. Cả nhà ai biết mách tôi vì tôi đang cần gấp?????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA