Sổ kế toán chi tiết của ngân hàng

• Thread starter LuongKhanhToan
  • Ngày gửi
L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Chào các bác, em có nhận được một tờ "Sổ kế toán chi tiết" của một ngân hàng nhưng không hiểu rõ lắm về các chỉ tiêu trên đó, các bác tham khảo và cho em ý kiến nhé:

Chi nhánh:......
Bàn:....
Loại NT: .........

Sổ kế toán chi tiết
Ngày chứng từ 26/01/2005
Ngày PS trước: 05/01/2005
TK:.....
Số sổ: .........
Tên TK: Công ty X
Số dư đầu ngày 1,445,167
Tập Số bút toán Sổ TK đối phương Doanh số nợ Doanh số có
... ...... ........ ...... 5,500
Cộng ngày 5,500
Tích luỹ tháng 11,533,333 5,500
Tích luỹ năm 11,533,333 5,500
Số dư cuối ngày 1,450,667

Em không hiểu lắm về dòng tích luỹ tháng và tích luỹ năm, và khi nhận được Sổ kế toán chi tiết này thì em phải thực hiện các bút toán gì vào sổ sách. Mong các bác ra tay giúp đỡ em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Bạn làm ở doanh nghiệp thì chẳng cần quan tâm đến cái phần tích luỹ làm gì
Bạn chỉ cần quan tâm đến :
số đầu ngày
Doanh số nợ, doanh số có
Số dư cuối ngày
Những cái này mình mới dùng để hạch toán và đối chiếu thôi
Lúc này bạn ghi Nợ 112 có Tk liên quan.

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Tiện có topic này đây anh chị cho em hỏi một chút về giấy báo có, báo nợ và sổ phụ ngân hàng tại techcombank với:
Khi hạch toán TK 112 em không biết phải lấy số chứng từ và mã chứng từ ở chỉ tiêu nào trên lệnh chuyển có, lệnh chuyển nợ hay sổ phụ NH? Và Kê khai thuế GTGT đầu vào được khấu trừ phát sinh qua ngân hàng thì sẽ vẫn kê khai bình thường theo ký hiệu, mã số và ngày tháng của chứng từ ngân hàng chứ ạ ?
Cám ơn anh chị nhiều nhiều và chúc anh chị một ngày tốt lành !

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
T

TTRA

Guest
10/7/04
65
0
6
theo tôi sử dụng giấy báo có, giấy báo nợ thôi, sổ phụ là tài khoản chi tiết của công ty bạn nó cũng phản ánh tất cả các biến đổi của tài khoản tiền gửi ngân hàng của công ty bạn đấy.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
suongdemtv nói:
Tiện có topic này đây anh chị cho em hỏi một chút về giấy báo có, báo nợ và sổ phụ ngân hàng tại techcombank với:
Khi hạch toán TK 112 em không biết phải lấy số chứng từ và mã chứng từ ở chỉ tiêu nào trên lệnh chuyển có, lệnh chuyển nợ hay sổ phụ NH? Và Kê khai thuế GTGT đầu vào được khấu trừ phát sinh qua ngân hàng thì sẽ vẫn kê khai bình thường theo ký hiệu, mã số và ngày tháng của chứng từ ngân hàng chứ ạ ?
Cám ơn anh chị nhiều nhiều và chúc anh chị một ngày tốt lành !

Bạn có thể căn cứ vào giấy báo nợ/có để hạch toán và kê khai thuế cho từng nghiệp vụ phát sinh.

S

s_flower

Trung cấp
9/6/05
75
0
0
41
HN
Em cũng muốn hỏi qua mấy cái về kế toán ngân hàng. Nếu xét trên phương diện kế toán thì kế toán Ngân hàng hiình như các nghiệp vụ hơi ngược với KTDN hay sao ý. Mà mấy nghiệp vụ kế toán ngân hàng về tài sản và khấu hao tài sản ghi thẳng vào nguồn vốn luôn không phải qua TK trung gian nào hay sao ý???
Mấy vấn đề này em còn Sơ cấp quá, các vị tiền bối ai am hiểu về kế toán NH thì chỉ giúp em tổng quát về hạch toán KTNH và sự khác nhau giữa hạch taons KTNH và KTDN để em được mở mang đầu óc !
Em xin cám ơn ạ!

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
To bác Vuminh: Dạ, em biết là phải căn cứ vào báo có, báo nợ để hạch toán rồi, nhưng có điều em không biết phải lấy số chứng từ để kê khai là số nào, vì trên giấy báo có, báo nợ không ghi rõ khoản này. Tìm kỹ lắm rồi nhưng cũng chỉ thấy được mỗi dòng " Số bút toán" là khả nghi thôi( ví dụ = CHG051320010 )
Hiện tại, em đang kê khai thuế GTGT vào bảng kê 03 nhưng lại không biết ghi vào cột ký hiệu và số hóa đơn như thế nào cả đối với những khoản phí ngân hàng. Mong các bác ra tay giúp em với, hic...thanks nhiều nhiều/

T

Thiên Thanh

Guest
15/5/05
48
1
0
TP. HCM
Theo mình nghĩ khi kê khai khấu trừ VAT của phí ngân hàng trên BK 03, bạn chỉ cần ghi ở mục số chứng từ là: GBN, GBC, hoặc PHT (phiếu hạch toán) kèm theo ngày phát sinh, bởi vì như bạn đã biết trên các chứng từ này không có số. Chính vì điều này nên khi quyết toán, có khi cơ quan thuế không chấp nhận cho bạn khấu trừ các khoản phát sinh này ( thường là các Cty tư nhân bị). Còn nếu đã chấp nhận cho bạn khấu trừ thì số chứng từ không có gì quan trọng cả, bởi vì chứng từ ngân hàng là chứng từ đặc thù riêng của từng ngân hàng.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
To Suongdemtv,

Nếu như trên GBN/GBC không có ghi số chứng từ thì bạn có thể theo cách của bạn Thien Thanh. Nhưng mình nghĩ ít ra thì GBN phải có số chứng từ chứ.:error:

M

Manh_sbv

Guest
30/12/04
42
0
0
Hà Nội
Tôi có thể khảng định là chứng từ ngân hàng phải có số vì đây là nguyên tắc được quy định tại chế độ chứng từ kế toán ngân hàng. Tôi chưa được nhìn thấy giấy báo nợ/có của NH Kỹ thương nên ko chắc là trên đó ghi cái gi những về cơ bản số lệnh là số chứng từ, mã nghiệp vụ và loại chứng từ thể hiện đó là chứng từ gì và nội dung gì. Phần này chủ yếu để các ngân hàng kiểm tra do chuyển tiền điện tử cần số hóa nội dung chứng từ. Có thể NHKT dùng số but toán để thay số lệnh hoặc serial giấy báo. Bạn nên hỏi thẳng NHKT, họ tốt tính lắm.
Còn về số kế toán chi tiết chỉ thì chủ yếu là để các bạn đối chiếu với tài khoản tiền gửi tại ngân hàng, phần lũy kế toán và năm cũng là để kiểm tra đối chiếu. Cái này giúp cho kế toán viên ngân hàng kiểm tra giữa hạch toán phân tích và hạch toán tổng hợp. Đa có vụ tham ô tiền tỷ chỉ vì kế toán giữ tài khoản tiền tửi tại ngân hàng vứt bới số kế toán chi tiết đi đấy (một trong những yếu tố để ko bị phát hiện).
Về cơ bản kế toán ngân hàng cũng giống kế toán khác. Các bạn thấy hơi ngược bởi vì vốn của doanh nghiệp gửi ở ngân hàng là nguồn vốn của ngân hàng mà thôi.

Sửa lần cuối:
L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
To Vo vinh nam: em cũng biết là số tích luỹ tháng và tích luỹ năm không liên quan đến các nghiệp vụ kế toán nhưng bác có thể giải thích cho em về con số đó được không? Em rất muốn hiểu rõ về nó. Cảm ơn bác nhiều!

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
To LuongKhanhToan,

Đó chính là số phát sinh luỹ kế từ đầu tháng và từ đầu năm.

V

vothithiennhi

Guest
11/12/13
1
0
0
30
thanh pho
Anh chi ơi cho em hỏi lập sổ cái của ke toán ngân hàng làm sau da co anh chi nao có mau ko cho em xinh voi