Giấy đề nghị thanh toán: chứng từ gốc?

• Thread starter chaukhang
  • Ngày gửi
C

chaukhang

Trung cấp
21/6/08
94
0
6
Hanoi
Cho em hỏi giấy đề nghị thanh toán có phải là chứng từ gốc không ah, bởi vì nhiều khi làm phiếu chi thì chỉ có mỗi cái giấy đề nghị thanh toán thôi, có được không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tuyet Huong

Sơ cấp
24/10/08
26
0
0
Binh Duong
Cho em hỏi giấy đề nghị thanh toán có phải là chứng từ gốc không ah, bởi vì nhiều khi làm phiếu chi thì chỉ có mỗi cái giấy đề nghị thanh toán thôi, có được không ạ?
Giấy đề nghị thanh toán không phải là chứng từ gốc bạn ah. Chứng từ gốc phải là những hóa đơn kèm theo giấy thanh toán, chứng minh được 1 nghiệp vụ đã xảy ra.Ví dụ như mua hàng thì phải có hóa đơn kèm theo chứ!

C

chaukhang

Trung cấp
21/6/08
94
0
6
Hanoi
Chị ơi, có văn bản nào quy định về điều này không ạ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chị ơi, có văn bản nào quy định về điều này không ạ?

Chứng từ gốc là toàn bộ chứng từ hợp pháp, hợp lệ liên quan tới việc phát sinh nghiệp vụ kế toán.
ví dụ: mua hàng tại siêu thị cho công ty nhận được hóa đơn thanh toán tiền thì mang hóa đơn này về cty sau đó làm đề nghị thanh toán kẹp hóa đơn vào đề nghị, công ty chi tiền và in phiếu chi, kẹp phiếu chi, đề nghị thanh toán, hóa đơn vào thành 1 thì đây chính là 1 bộ chứng từ gốc liên quan tới hoạt động mua hàng và thanh toán tiền của công ty!

F

fcbungto_274

Guest
28/10/14
7
0
1
31
Các a/c cho em hỏi vấn đề này với ạ.
Trên Giấy đề nghị thanh toán của em ghi sai tên người thanh toán nên giờ muốn xóa đi tên đó và viết đè lại lên có được không?
Mong các a/c trả lời giúp em với hi:)

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Các a/c cho em hỏi vấn đề này với ạ.
Trên Giấy đề nghị thanh toán của em ghi sai tên người thanh toán nên giờ muốn xóa đi tên đó và viết đè lại lên có được không?
Mong các a/c trả lời giúp em với hi:)
Bạn nên thay giấy khác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA