Mua vật tư đơn giá tính bằng USD, trả tiền trước, bên bán xuất hoá đơn sau ngày trả tiền

• Thread starter thuha051
  • Ngày gửi
T

thuha051

Sơ cấp
24/7/09
11
0
0
Hai Phong
Cty mình là Cty vận tải biển, có tàu khai thác tuyến Quốc tế nên được mua dầu tạm nhập tái xuất của 1 Cty trong nước, đơn giá tính bằng USD.
Ngày 29/11: trả tiền qua TK ngân hàng cho bên bán tiền VND quy đổi theo tỷ giá 17.850 VND/USD
Ngày 30/11: bên bán xuất hoá đơn, ghi quy đổi theo tỷ giá 18.000 VND/USD
trên hoá đơn không ghi cụ thể ra tiền Việt là bao nhiêu mà chỉ ghi số tiền bằng USD.
Vậy trong trường hợp này mình phải hạch toán thế nào cho đúng?
Mong các vị tiền bối chỉ bảo giúp ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Mình nghĩ là có 2 cách giải quyết:

Cách 1: yêu cầu bên bán lập biên bản và hoá đơn điều chỉnh, đưa về tỷ giá ngày nhận tiền. (Cách này nhiều khả năng phù hợp với hợp đồng mua bán đã ký kết và ít bị chỏi về thuế GTGT).

Cách 2: ghi nhận hoá đơn đúng theo tỷ giá trên hoá đơn là 18.000. Giải quyết chênh lệch tỷ giá tài khoản công nợ phải trả vào 515 (vì bạn được lợi tỷ giá trong trường hợp này).

Cả hai cách đều phải chắc chắn rằng:
Bên bán xuất hoá đơn đúng cách (chẳng hạn, bạn có thể xin copy công văn cuả BTC cho phép bên bán xuất hoá đơn như thế)

Và nên lưu ý là:
Do bạn đã thanh toán trước nên gốc ngoại tệ cuả công nợ đã được bảo toàn, nếu bên bán chấp nhận xuất hoá đơn theo tỷ giá 18.000 thì bên bán phải chấp nhận ghi lỗ tỷ giá so với thời điểm nhận tiền. Công ty bạn không phải bù đắp cho bên bán khoản chênh lệch này.

T

thuha051

Sơ cấp
24/7/09
11
0
0
Hai Phong
Cảm ơn songcham rất nhiều. Nếu theo cách 2, mình sẽ hạch toán:
Nợ TK 152
Có TK 515: phần chênh lệch
Có TK 331: số tiền đã trả
đúng ko bạn

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Kế toán không cho riêng mình, người khác còn đọc hiểu

Được, nhưng không phải lúc nào làm tắt cũng tốt.
Chi tiết một chút, mất công một chút nhưng rõ ràng và dễ hiểu hơn:
N152, 1331-C331: đúng giá trị hoá đơn (theo tỷ giá 18.000)
N331-C515: Phần chênh lệch tỷ giá = VND (bút toán này có gốc ngoại tệ = 0 vì lúc thanh toán trả trước và lúc nhận hàng có cùng giá trị nguyên tệ).

T

thuha051

Sơ cấp
24/7/09
11
0
0
Hai Phong
Mình hiểu rồi, cảm ơn bạn rất nhiều nhé. May mà có bạn chỉ bảo giúp chứ vấn đề này mình không rõ lắm.
Một lần nữa cảm ơn bạn nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA